ลูกกลับมากินข้าวที่บ้านแล้วแม่จะไปทำงานได้ยังไง

Previous topic - Next topic

สกาย

คือมีเรื่องอยากถามค่ะ ที่สวิสค่ะเห็นเด็กกลับมากินข้าวที่บ้านทุกคนแล้วแม่จะกลับไปทำงานได้ยังไงค่ะ หลังจากสามขวบลูกไปโรงเรียนตอนเช้าตอนเที่ยงแม่ไปรับมาทานข้าว แล้วพอบ่ายส่งกลับ ตอนเย็นไปรับลูกอีกที แล้วเมื่อไรคุณแม่จะได้ทำงานละค่ะ เห็นแล้วก็แปลกไม่เหมือนเมืองไทยส่งเช้าหลังจากนั้นจะไปหางานการอะไรก็ทำได้จากนั้นก็ไปรับลูกช่วงเย็น แล้วคุณแม่ที่สวิสหลังจากลูกเข้าเรียนอนุบาลแล้วเขาไม่กลับไปทำงานหรือค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0222 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

อนุบาลที่สวิส เค้าเรียนตอนบ่ายแค่วันเดียวเองอ่ะ ถ้าลูกเข้าอนุบาล คิดว่าคงหมดสิทธิ์ทำงาน ยกเว้นทำงานช่วงเค้าไปเท่านั้นเองคะ แต่ถ้าเป็นเด็กประถมนี่ บางเมืองเค้าจะมีอาหารกลางวันบริการให้ อาจจะเป็นที่โรงเรียน หรือส่วนมากที่โบสถ์ แต่ว่าค่าอาหารขึ้นอยู่กะรายได้ของพ่อแม่นะคะ

หรือไม่ก็ที่ทำงานบางแห่ง เข้าใจคนทำงานที่ต้องทำอาหารกลางวันให้ลูก ก็จะหยุดให้พักทานอาหารกลางวันในช่วงนั้นนะคะ ไม่ทราบว่าคุณสกายอยู่ที่ไหนคะ พอดีอยู่ที่เบิร์น และมีลูกเข้าอนุบาล 1 อยู่พอดีคะ

สกาย

อยู่เบิร์นเหมือนกันค่ะ ขอบคุณคุณแม่น้องติ๊ดตี่ค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ถ้าที่เบิร์น คิดว่าอนุบาล 1 นี่ต้องอย่างน้อยสี่ขวบครึ่งนะคะ ถึงจะมีสิทธิ์เรียนได้ แต่ก็เรียนเพียงอาทิตย์ละสี่วัน หยุดวันพุธตลอดวัน ในสี่วันนี้จะเรียนตอนบ่ายเพียงแค่วันเดียวเองนะคะ

แม่ปารีส

เข้ามาฟังแม่บ้านสวิสคุยกัน  เพราะว่าของปารีสระดับอนุบาลไม่เหมือนกันเลยจ้า...........ที่ปารีสนี้จะเข้าอนุบาล 1 ประมาณ 2 ขวบครึ่ง(ถ้าบอกขี้เยี่ยวได้นะ)..........แต่ปรกติจะรับ 3 ขวบจ้า............มา 4 วันเหมือนกันปิดวันพุธ  เสาร์  อาทิตย์   แต่อยู่ได้ทั้งวันตั้งแต่เช้าถึง 4.30 น. มีอาหาร(ถ้าพ่อแม่ทำงาน) ถ้าแม่ว่างไปรับกินข้าว 11.30 น........แล้วส่งกลับอีกรอบ  13.30 จ้า........ค่าอาหารเหมือนกันจะคำนวณจากรายได้ของพ่อแม่.............ว่าเด็กจะจ่ายระดับไหนมีทั้งหมด 5 ระดับ.............(มาเล่าสู่กันฟังคร่าว ๆ จ้า)..............ส่วนใหญ่ แม่บ้านพอลุกไปอนุบาลก็จะเริ่มออกทำงานกันอีกรอบ................แต่ก็จะเลือกงานที่สามารถออกเวลาได้พร้อมๆ ลุก โดยสามารถไปแจ้งไว้ที่เขต ว่าต้องการทำงาน แล้วเวลามีคนต้องการในงานที่เราเสนอไว้ก็จะติดต่อไปจ้า............นี่ระบบของปารีสจะเป็นประมาณนี้

นิด

จากการที่เป็นคุณแม่ของลูกๆสามคนที่ผ่านวัยอนุบาลจนมาถึงประถม ได้เห็นและสัมผัสชีวิตเพื่อนๆแม่บ้าน ทุกคนก็มีจะมีการแก้ไขปัญหาที่ต่างกันตามสถานการณ์และความจำเป็น แต่ส่วนมากคือทำงานมาเต็มอิ่มและวางแผนที่จะแก้ปัญหาตรงนี้ เท่าที่ได้พบเห็น จะลดเวลาทำงานลงเหลือเพียง 50 เปอร์เซ็น จะไปทำงานพร้อมกับที่ลูกออกไปโรงเรียนและกลับมาทันเวลาพักเที่ยงของลูก ซึ่งในกรณีที่ ที่ทำงานอยู่ใกล้บ้าน หรือไม่ก็จะสลับกับพ่อบ้านที่ทำงานเข้าเป็นกะ ส่วนที่ ที่ทำงานไกลจากบ้านก็จะจ้าง Tagermutter ซึ่งเป็นคนรับเลี้ยงเด็กที่ได้ผ่านกันอบรมกับกลุ่มแม่บ้าน ซึ่งค่าจ้างจะไม่แพงมากจนเกินความสามารถที่บางครอบครัวจะจ่ายได้ และอย่างครอบครัวที่อยู่ในตัวจังหวัดจะมี ฮ๊อต เป็นเหมือนสถานฝากเลี้ยงและดูแลเด็ก ตั้งแต่ 7.30จนถึง19.00 ซึ่งจะมีครูพี่เลี้ยงดูแลอาหารเช้าและกลางวันเย็น และจะดูแลเด็กในการทำการบ้าน ลักษณะจะคล้ายกับTagermutter แต่ค่อนข้างจะแพงกว่านิดหน่อยหรือจะเป็นโบสถ์ที่มีแม่ชีรับดูแล  และสุดท้าย คือออกจากงานจะอยู่ดูแลลูกๆจนกว่าเด็กจะโตพอที่จะดูแลตัวเองได้แล้ว ถึงจะกลับไปทำงานใหม่อีกครั้ง  
 ที่สวิตในช่วงอนุบาล1 จะไปช่วงเช้าอย่างเดียว และบ่ายอย่างเดียวหนึ่งครั้งต่ออาทิตย์ พุธหยุดครึ่งวัน  ส่วนอนุบาล2 จะมีเช้าและบ่ายหนึ่งวันต่ออาทิตย์ ประถมก็จะมีทั้งเช้าและบ่ายจะหยุดช่วงบ่ายสองครั้งต่ออาทิตย์ในช่วงประถมต้นๆ ตรงนี้จะช่วยผู้ปกครองเด็กสามารถจัดเวลาให้เหมาะสมกับลูกได้  
 โดยส่วนตัว หากไม่เดือดร้อนจนเกินไป แม่ควรเป็นผู้อยู่ดูแลเลี้ยงดูอบรมสั่งสอนเด็ก เพราะพ่อแม่คือครูคนแรกของลูกๆ บ้านคือโรงเรียนแห่งแรกของลูก และพ่อแม่ ย่อมดีกว่าคนอื่น

สกาย

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะตรงนี้

ส้มตำ

สวัสจ้าทุกๆคน...สำหรับคำถามของ"""สกาย"""ปัญหานี้มันไม่ยากหรอกจ้า"""ที่สวิสเขามีที่รับเลี้ยงเด็กทั้งออ่นทั้งแก่"""คือเด็กออ่นที่พ่อแม่จำเป็นตอ้งทิ้งลูกๆไปทำงานเพื่อความจำเป็นหลายๆอย่าง"""มันจะมีหลายๆอย่างให้เลือก"""Kinderkrippe"""Kinderhort"""Tagesmutter""ขอย้ำ""Tagesmutter""มีหลายจำพวก..จำพวกที่แน่นอนที่สุด..Tagesmutter""ที่ถูกเลือกเฟ้นมาจาก""Frauenverrei von Gemeide"""ที่พวกท่านอยู่อันนี้แน่นอนคือเราจะตอ้งทำสัญญากันว่าเขาจะรับเล้ยงลูกเราได้กี่ชั่วโมงต่อวันและอาทิตย์ละกี่วันและเขารับเด็กเร่มตั้งแต่อายุเท่าไร"""ค่าจ้างวันละประมาณ""๖๐""ฟรัง..เริ่มจาก ๘.๐๐-๑๗.๐๐""ทุกที่จะแตกต่างกันบ้างนิดหน่อยแล้วแต่การจัดทำของ""Frauenverrei von Gemeide""ส่วน""Kinderhort und Kinderkrippe""นั้นเขาจะรับเด็กออ่นมากๆหนึ่งขวบก็เอาไปฝากเลี้ยงแล้วแต่ความต้องการของพ่อแม่สองอย่างหลังนี้คล้ายๆที่รับเลี้ยงเด็กของเมืองไทยเขาจะเลี้ยงเด็กหลายๆคนรวมกันและพี่เลี้ยงก็หลายคนเหมือนกันและพวกเธอเหล่านั้นก็ถูกอบรมมาดูแลเด็กโดยเฉพราะ"""อันนี้จะมีทั้งครึ่งวันหรือทั้งวันมีอาหารให้ทานดว้ยเรียบร้อย"""ค่าเลี้ยงดูหักตามรายใด้ของพ่อแม่หรือแล้วแต่ทางเจ้าของผู้ดูแลจะเรียกร้อง"""สว่นตัวส้มคงไม่ไปจ้างเขาเลี้ยงหรอกเพราะมันไม่คุ้มมันแพงและลูกเราทำไมต้องเอาไปให้คนอื่นเลี้ยง"""ยังไงก็รอให้ลุกเริ่มเข้าอนุบาล""๑""ก่อนเด็กจะมีอายุระหว่าง""๔""ปีกว่าถึ.""๕""ปีกว่าเขาจะนับตามปีเกิดสมมุติเด็กเกิดวันที่""๑  พฤษภาคม พศ ๑๙๙๙-วันที่ ๓๐ เมษายน พศ ๒๐๐๐ จะตอ้งไปเข้าอนุบาล ๑ ส่วนเวลาไปโรงเรียนของเด็กอนุบาลจะเริ่มประมาณ""๘.๑๕-๑๑.๐๐หรือ""๑๑.๓๐ แล้วแต่  Gemeide แตกต่างกันนิดหน่อยส่วนตอนบ่ายอนุบาล ๑ บางแห่งก็ไม่มีอย่างที่คุณนิดตอบมาแล้วนส่วนส้มอยู่Kanton Zürich  ความแตกต่างมีบ้างนิดหน่อยอนุบาล ๑ ที่นี่มีตอนบ่ายหนึ่งวันสว่นอนุบาล ๒ มีตอนบ่ายสองวันมันจะไม่เหมือนกันทุกที่""ดีที่สุดคือ""Tagesmutter von Frauenverrei เพาะเขาจะเลี้ยงลูกเราคนเดียวหรืออย่างมากสุดก็สองคนเขามีเวลาดูแลลูกเรามากกว่า"""Kinderkrippe oder Kinderhort""คิดให้ดีๆมันคุ้มใหม?จ้างเขาเล้ยงลูก"""จริงใจนะ""ส้มตำ