เงิน"""กับ""ความรัก""คุณจะเลือกอะไร?

Previous topic - Next topic

บัวขาว

สวัสดีค่ะทุกคน
 ว้า...คุณฝันอยู่ไกลจากเราจัง น่าเสียดายไม่งั้นจะได้เอาลูกมาเล่นด้วยกัน เราว่าอยู่กับพ่อแม่สามีมันก็ดีไปอย่างนะ เวลาเลี้ยงลูกจะได้มีคนช่วยเปลี่ยนมือ แล้วคุณได้ฝึกภาษาไปในตัว และไม่เหงาด้วย เราอยู่แบบครอบครัวเดี่ยว มาเกิดลูกต่างประเทศ พ่อแม่สามีอยู่ไกลนั่งรถไฟเป็นชั่วโมง ไม่มีคนช่วยเปลี่ยนมือ ลูกกับเราไปไหนไปด้วยกันเสมอ กระเตงกันไป อิ อิ ส่วนเรื่องเรียน เดือนหน้านี้เราจะเรียนภาษาฝรั่งเศษหกวัน ช่วงเย็น ภาษาเยอรมันเรียนเดือนกันยายนช่วงแปดโมงเย็นงะ ไม่ต้องเสียใจหรอกว่ามีลูกเร็วไป ลูกเราเกิดออกมาบริบูรณ์เราก็ดีใจที่สุดแล้ว แถมน่ารักอีกต่างหาก อิ อิ เนี่ยะไปเที่ยวเมืองไทยกลับมาบัวขาวยังมีโครงการสองอีก อิ อิ แต่แค่สองพอ เอาไว้เขาเป็นเพื่อนกัน หลังจากในลูกเข้าเรียนเราอยากไปทำไร ก็ไปทำ  

พี่วี

ฮ่าๆๆๆๆอ่านแล้ว ก้อเข้าใจนะ  เห็นใจจ้า  แต่ในเมื่อคุณได้เลือกแล้วก้อพยายามทำมันให้ดีที่สุดละกัน   ถ้าผัวคุณเค้าดีต่อคุณจริงๆๆๆๆ  แบบที่คุณเล่ามา   ก้อเห็นจะต้องรอ จนกว่าลูกเค้าจะโตจนพอที่จะช่วยเหลือตัวเองได้นั้นแหละ  ทีนี้แหละคุณจะยังมีโอกาสตัดสินใจใหม่อีกครั้ง  ว่า คุณต้องการอะไรกันแน่ ให้กับชีวิตของคุณเอง  การอยู่รวมกันกับพ่อแม่ผัวแบบนี้  มันขาดการเป็นตัวของตัวเอง อึดอัดตายเลย  ถ้าคุณไม่คิดจะจากเค้าไปภายหลัง ก้ออยากจะบอกว่าแยกออกมาเหอะ   หายใจไม่ออกนะ  อาศัยอยู่รวมกันแบบนั้นนะ  เซ็งตายเลย  แต่ถ้าคุณคิดว่า จะไปสานฝันต่อ  ในแบบที่คุณฝัน  ก้อไม่เห็นว่าคุณจะต้องแยกครอบครัวออกมาทำไม   ในเมื่ออีกไม่นานคุณก้อจะไปแล้ว  เหอๆๆๆๆไม่ได้ว่า อะไร นะเนี่ย  อย่าโกรธกันเด้อ  เพราะพี่ก้อรู้ว่า  ทรมานตะหงิดๆๆๆนะ  ถ้ามันไม่ได้ดังใจนะ  

fan

Danke vielmal für alles......kob kun mag mag                          

pall

สวัสดีจ๊ะฝัน
 ถ้าฝันเหงาหรือมีเรื่องไม่สบายใจ
 ฝันเข้ามาระบายกับเพื่อนๆได้นะจ๊ะ
 ทุกคนต่างมีข้อคิดและความเห็นน่าสนใจกันทุกคน
 เขตที่ฝันอยู่นี่ใช่Langenthal /Bern
 หรือเปล่าจ๊ะ

มอก

ไม่ผิดหรอกค่ะที่จะฝัน....ฝันให้มีกำลังใจในการสู้ชีวิตในความจริงแต่
 เราไม่สามารถที่จะได้สองอย่างในคราวเดียวกันได้อย่างก็ต้องเสียอย่างถ้าคุณเลือกเงินความมีฐานะคุณก็มีความรู้สึกว่าไม่มีความสุข
 แต่ถ้าคุณเลือกความรักหรือชายในฝันคุณมีความสุขแต่คุณอาจจะ
 ไม่มีเงิน......ถ้าเงินไม่มีบางครั้งมันก็ทำให้ความรักโบยบินไปได้นะคะ
 เรื่องแบบนี้พูดยากมากค่ะ...

blacktea

คุณฝัน...คุณรู้ไหมคะ กระทู้เรื่องของคุณมันรบกวนจิตใจชาดำเหลือเกินค่ะ
 ไม่ว่าจะทำอะไร ก็นึกถึงแต่เรื่องของคุณ อยากให้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขกับครอบครัว

มีนิทานจะเล่าให้ฟังนะ....มีเพื่อนชาดำคนนึงแหละ ก็แต่งงานกับคนอังกฤษ
 ผู้ชายเป็นลูกชายคนเดียว มีพี่สาวแต่เขาก็แยกครอบครัวออกไปอยู่ต่างหาก
 ผู้ชายไปใช้ชีวิตอยู่แอฟริกาหลายปี สุดท้ายก็กลับมาอยู่อังกฤษ เนื่องจากคุณพ่อเสียชีวิต
 ไม่อยากจะปล่อยให้แม่อยู่คนเดียว อย่างโดดเดียว บวกกับชีวิตคู่(เดิม)ล่มสลาย
 ต่อมาก็มาเจอกับเพื่อนชาดำ ก็แต่งงานกัน ตามประเพณีไทยทุกอย่าง
 (เราเมาแทบยืนไม่อยู่งานนั้น)
 ผู้ชายมาแต่งงานคนเดียว ไร้ญาติขาดมิตร เรากลายเป็นญาติทางฝ่ายเจ้าบ่าว แห่ขันหมากไปสู่ขอเจ้าสาว
 จากนั้นก็หอบกันไปอยู่อังกฤษ อยู่บ้านเดียวกันกับคุณแม่ชรา ผู้น่าเกลียด
 เพราะท่านแม่ ใจแคบมากๆๆๆๆ อย่าให้เล่ารายละเอียดเลยนะคะ เพราะน้ำเน่ามาก
 คิดเอาแล้วกันว่า ชีวิตพจมาน ดีๆ นี่เองแหละ
 เพื่อนเราทนไม่ได้ ยื่นคำขาดกับสามี ว่าฉันจะกลับเมืองไทยแล้วนะ
 ฉันอยู่กับแม่คุณไม่ได้ เขาใจแคบ ฉันรู้ว่าแม้จะทำดีแค่ไหนก็จะไม่มีวันชนะใจแม่คุณ
 เอาล่ะซิ่...ผู้ชายจำเป็นต้องเลือกค่ะ...นั่นก็แม่...แต่แม่แก่มากแล้วแหละ อีกไม่นานก็ไปแล้ว (80 แล้ว)
 นี่ก็เมีย...สาว...ข้าวใหม่ปลามันอยู่เลยอ่ะ...จะปล่อยให้กลับเมืองไทยก็กระไรชีวิต
 ผู้ชายเลยต้องย้ายออกมาด้วยความจำใจ แม้จะต้องจ่ายค่าบ้านใหม่อีกมากโข(เพราะบ้านเก่าอยู่ฟรี)

ทุกวันนี้แม่สามีของเพื่อน ก็ต้องอยู่คนเดียว...แกไม่ยอมไปอยู่บ้านคนชราซะด้วย
 เพื่อนเราก็มีความสุขกับการเริ่มต้นชีวิตใหม่ *งไกลจากสายตาแม่สามี
 เวลาเจอกันก็ทำใจว่า มาเยี่ยมคนแก่ เดี๋ยวก็กลับบ้าน จะบ่นจะตาเขียวก็ช่างแก

เรื่องของคุณฝันน่ะ คิดว่ามันเป็นความกดดันนะคะ อาจจะบวกความสับสนเข้าไปด้วย
 ไม่เป็นตัวของตัวเอง อยู่ร่วมบ้านกับพ่อแม่สามี...ก็นะ...ชาติไหนก็ใช่ต่างกัน
 แต่ถ้าคุณปล่อยให้วันเวลามันทำลาย กัดกร่อนความมั่นคงของครอบครัว
 วันแล้ววันเล่า...ปีแล้วปีเล่า....ตัวคุณเองที่ทุกข์ที่สุดนะคะ  
 คุณฝันอาจจะปล่อยเวลามานานเกินไป ตามความเข้าใจว่า เกรงใจสามี ตามแบบฉบับคนไทย
 แต่กรณีของเพื่อนเรา เธอประกาศแยกทางตั้งแต่ปีแรก (อาจจะช่วงแรกๆ ของการเริ่มต้นเลยมั้ง)
 ถ้าสามียังไม่จัดการย้ายบ้านซะ...
 ก็คุยกับสามีคุณซะนะคะ....

ไม่อยากจะบอกเล้ย...ชาดำเองก็มีญาติพี่น้องห้อมล้อมทั้งซ้ายขวา หน้าหลัง
 แต่เราต้องปรับตัวให้เข้ากับสังคมของพวกเขาให้ได้...บางครั้งอึดอัดจนร้องไห้
 แต่โชคดี แฟนเป็นคนเปิดใจกว้างมาก พี่ๆ น้องๆ ก็เข้าใจเรา ให้เกียรติเรา
 ก็เลยตัดสินใจว่า...เราจะปรับตัวให้ได้...คุยๆๆๆ พูดๆๆๆ ถ้าอันไหนเราไม่ชอบ
 ชาดำก็ไม่ทำอาหารไทย( แบบไทยปนอีสานที่บ้าน) อยากกินก็ออกไปกินข้างนอก
 ดีซะอีก ได้เจอผู้คนด้วย ทำให้เจริญอาหารกว่ากินคนเดียว
 ที่บ้านทำอาหารไทยแค่ 10 เปอร์เซ็นต์เท่านั้นเองค่ะ  
 เวลาไปจกข้าวเหนียวข้างนอก ก็มองซ้ายขวา กลัวจะเจอญาติทางแฟน
 เพราะเขาเป็นคนญาติเยอะพอควรค่ะ แล้วพวกนั้นก็รู้จักชาดำซะด้วยซิ่

เห็นไหมคะ...คุณไม่ได้เป็นคนเดียวซะหน่อย ที่อยู่ในสภาพแบบนั้นน่ะ

ถ้าเขาเป็นผู้ดีสวิสอย่างที่คุณว่า...เขาก็ต้องเปิดใจรับคุณ...ที่คุณเป็นคุณ
 และอันไหนที่คุณทำให้พวกเขาสบายใจ...ยังยืดอกได้ในความเป็นผู้ดีของพวกเขา
 คุณก็ควรจะทำ...เพื่อเป็นการให้เกียรติพวกเขาเช่นกัน...ให้เกียติคนอื่นก็เท่ากับเราให้เกียรติเราด้วยนะคะ

ที่ว่ามาทั้งหมดนี่...ไม่ได้มีเจตนาทำร้ายคุณฝันเลยซักนิดเดียว
 บอกแล้วว่าดิฉันเข้าใจคุณ และเรื่องของคุณมันรบกวนจิตใจชาดำเหลือเกิน
 มีอะไรก็เข้ามาคุยนะคะ....อย่าเก็บไว้คนเดียว...อย่างน้อยก็ได้ระบายออกบ้าง
 มีคนอีกมากมายนะคะ ที่ทุกข์และลำบากกว่าคุณอีกเยอะแยะ
 ที่สำคัญ...อย่าลืมนะคะ..ว่าคุณมีลูก....เขาคงอยากจะอยู่กับพ่อและแม่ค่ะ

ด้วยรัก...และปรารถนาดี
 ชาดำ

miko

โหหห  น้อง ชาดําวันนี้พูดได้เป็นผู้ใหญ่ มั่กๆๆเลยนะ นับถือๆ และตรงใจพี่เป็นที่สุดเลย เพราะพี่ก็ทําอย่างที่เพื่อนน้องชาดําทําทุกๆอย่างเลย แล้วพี่ก็ชนะ ขนาดไม่ได้อยู่บ้านหลังเดียวกับแกนะเนื่ย แต่ บ้าน*งกันตั้งสามครัวเรือนพี่ยังรับไม่ได้เลยที่จะเห็นหน้าญาติ พี่น้องแฟนทุกๆวัน ยอมรับทําใจลําบาก  ขนาดทําใจลําบากยังอยู่ไกล้กับแกตั้ง  สองปี สี่เดือน  ตอนนี้อยู่ไกลกันแต่ยอมรับว่า คิดถึงแกเหมือนกันเวลาไปเยื่ยมแก แทบไม่อยากจะกลับบ้านแนะ เฮ้อ....งงตัวเองอยู่เหมือนกันว่าต้องการอะไรกันแน่

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

โห ชาดำ ( เย็นหวานเจี๊ยบชื่นใจ )ไฉน วันนี้เป็นชาร้อนรสขมเข้ม ข้าผู้น้อยขอนับถือ

blacktea

ไม่ได้ซิ่พี่มิโกะ พี่นิดขา....บางทีชีวิตมันก็มี หวาน ขม อมเปรี้ยว
 ก็ทู้นี้นะ...บอกตรงๆ รบกวนจิตใจชาดำเป็นบ้าเลย ให้ตายซิ่

ไม่ว่าจะอาบน้ำ ถูขี้ไคล...ก็ให้คิดถึง...
 ไม่ว่าจะกิน...อาหารยุโรป...หรือไทย..ก็ไม่วายคิดอยู่นั่นแหละ
 แม้แต่ยามหลับยามนอน...ก็ยังเอาไปฝันถึงจนได้
 ก็นะ....ลูกผู้หญิงด้วยกัน...เข้าใจ...บอกว่า...เข้าใจ

ถ้าคุณฝันได้อ่านแล้ว....อย่าหาว่า...ชาดำตำหนิคุณนะคะ
 ไม่ใช่เลยแม้แต่น้อย....แต่ถ้ามีข้อความไหนมันรำคาญคุณฝัน
 ก็ขออภัยอย่างสูงจริงๆ ค่ะ...เกิดมาเป็นคนไม่เคยคิดทำร้ายใครเลยค่ะ

ชีวิตคุณเป็นก็คล้าย...พจมาน...แต่สามีไม่ใจร้ายเหมือนท่านชายพจน์นี่คะ
 แต่รู้ไหมคะว่า....ยิ่งกว่า....ดาวพระศุกร์....ก็ยังมีเลยคุณ..ไม่เชื่อเดี๋ยวมีนิทานมาเล่าให้ฟังอีก

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

อะนะ ยัยชาดำ( เย็นหวานเจี๊ยบชื่นใจ  )ขำกลิ้งจริงๆ แม่น้องคนนี้ หน้าไปทำงานเพื่อสิทธิสตรี

blacktea

พี่แม่หมูขา...ถามไรหน่อยเถอะ...
 พจมานนี่น่ะ...คู่กับชายพจน์...หรือชายกลางกันแน่เนี่ย
 เขียนเอง...ก็งงเอง...ค่ะ...พอดีว่าท่านชายของน้องพจน์คนนี้น่ะไม่ได้ชื่อ
 ทั้งชายกลางและชายพจน์ค่ะ....

นี่นะ

some one

Don't you think you expected too much from live? I do understand your thougth in some case, but you realy serious about that you want a handsome husband? is it that's all in live for you? No, I don't think so... please think again, and dream with some thing base on a little reality, wishing you all the best....