ที่สวิส เขาแยกขยะทุกชนิด ทำกันจนเป็นนิสัย

Previous topic - Next topic

มอก

สวัสดีค่ะคุณชาดำ...ขออณุญาตเรียกแบบนี้นะคะ..
  มอกอยู่สตอคโฮลมค่ะ....ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ.....

ซาลามี่ค่ะ

สวัสดีคุณมอก

แหมมีฝรั่งสวีเดนมาคุยเพิ่มอีกคน ดีใจนิ Welcome ka'

ถือโอกาสอธิบายเรื่องสติกเกอร์นะคะ ก็เปรียบเหมือนแสตมป์นั่นเอง จะมีขายตามซุปเปอร์มาร์เก๊ต หรือไม่ก็ ที่ร้าน Kiosk ค่ะ
 เมื่อเราเอาขยะที่ใส่ในถุงขยะธรรมดา (ส่วนมากจะเป็นถุงสีดำ)  ก็ต้องเอาแสตมป์นี้มาติดที่ด้านนอกถุงค่ะ ซึ่งเขาจะใช้สีของแสตมป์ เป็นสีสดใส มองเห็นได้ง่าย  
 สำหรับคนเก็บขยะ ถ้าเห็นว่าถุงไหนไม่มีแสตมป์ที่ระบุนี้ติดอยุ่ที่ถุง  เขาก็จะวางเอาไว้เหมือนเดิม แค่บางคราวหากเขาทำการสุ่มค้นหาผุ้ที่นำถุงไม่ติดแสตมป์มาวาง
 เขาก็จะนำถุงนี้ไปด้วย  หากเจอชื่อของใครที่หลงติดไปกับซองเอกสารต่างฯ (หรือในหัวหนังสือพิมพ์เป็นต้น) ในถุงขยะนั้น
 เป็นอันว่าคนนั้นต้องได้รับใบปรับ ในเร็ววัน ซึ่งแพงมากเป็นร้อยกว่าทีเดียว  

ส่วนที่เมืองซุริคนั้นเป็นการเก็บภาษีขยะอีกแบบหนึ่งค่ะ คือจะเป็นถุงขยะพิเศษ ซึ่งใม่ต้องติดแสตมป์ที่ถุงขยะ  แต่จะเป็นถุงที่มีลักษณะพิเศษกว่าถุงดำ มีตราเมืองซุริคเป็นลายของถุง  
 ขายเป็นม้วน ม้วนละ 10 ถุง / ราคา 27..50 ฟรังค์ ต่อถุง / ถุงขนาด 35 ลิตรค่ะ  

เพราะฉะนี้นี่เอง จึงต้องแยกขยะ คุงจะได้เต็มช้ากว่าธรรมดา (หากไม่แยก ก็บุบ บี้ ขวดพลาสติค ก่อนทิ้ง)

สนุกมั๊ยคะ ที่สาธยายมานี่น่ะค่ะ น่าสนุกออก คนเขียน ก็เขียนหนุกค่ะ ไม่ว่ากัน อิ อิ

blacktea

ใช่ค่ะพี่ซาลามี่...ค่าถุงขยะแพงจริงๆ ถ้าไม่เต็มจริงๆ เราก็ไม่เอาไปทิ้งค่ะ
 ที่นี่รถขยะมาเก็บทุกวันอังคาร...ชาดำอยู่ซูริคเหมือนกัน

มอก

ไม่ทราบว่าสติคเกอร์ที่ติดถุงขยะนี้ต้องทำทุกบ้านหรือเปล่าคะ...คือหมายความว่าต้องทำทั้งคนที่อาศัยอยู่อพารท์เมนท็และบ้านวิลล่าหรือเปล่า....หรือว่าเฉพาะคนอยู่วิลล่าเพราะที่สวีเดนถ้าอยู่อพารท์เมนท์ไม่ต้องทำอะไรเลยทิ้งอย่างเดียวมีช่องกลมๆไว้ทิ้งขยะตามชั้นที่เราอยู่และจะมีให้ทุกชั้นด้วยไม่ต้องไปวางทิ้งข้างล่าง.....ส่วนขยะอย่างอื่นพวกขวดก็หิ้วลงไปหยอดตามคอนเทนที่เขาวางไว้ตามจุดเค้าจะมีช่องแยกไว้ว่าให้ทิ้งอะไร......แต่เดี๋ยวนี้คนมักง่ายจะเยอะมากทิ้งลงไปในถุงเดียวกันนั่นแหละ....มอก นี่วันดีคืนดีขี้เกียจก็มักง่ายทิ้งขวดทิ้งกระดาษไปในถุงขยะนั่นแหละค่ะ.......
 คุณซาลามี่อยู่ซูริคเหมือนชาดำหรือเปล่าคะ?

Salami

ค่ะ คุณมอก

ใช้สติคเกอร์ทุกบ้าน ไม่ยกเว้นจ้า เหมียนกันโม๊ดแหละ  

แต่ยังมีอีกนะ บางอำเภอย่อยในซุริคนี่ เขาให้นำ เฟอร์นิเจอร์ หรือ อะไรก็ได้  
 ถ้าหนักไม่เกิน ห้า กิโล ก็ติดแสตมป์ หนึ่งดวง ราคาดวงละ 1.80 (หนึ่งฟรังค์แปดสิบ)  
 หนักเกินไปถึง 10 โล ก็ ติดสองดวง เพิ่มขึ้นไปเรื่อยทุกฯ ห้าโลจ้ะ  
 นำมาวางไว้พร้อมถุงขยะ ในวันกำหนดทิ้ง

นี่เป็นบริการอย่างหนึ่ง เพราะในเขตตัวเมืองซุริคเอง จะนำเฟอร์ฯ มาวางไว้พร้อมขยะไม่ได้  
 จะต้องโทรฯไปแจ้ง ให้เป็นเรื่องราว เขาก็จะมีรถมาขนโดยเฉพาะ หรึอ  
 จะนำเฟอร์ใส่รถ ขับไปส่งเองถึงที่ก็ได้ เขาคิดราคาตามน้ำหนัก
 วันนี้ทำไรทานกันจ้ะ

มอก

จ๊ากๆๆๆ.........ไหงโหดสุดๆเลยเมืองซาวิดเนี่ยที่วีเดนมอก ว่าโหดแล้วยังมีที่โหดกว่านี้อีกเหยอ......อพารท์เมนท์ที่มอก อยู่เนี่ยยกลงไปวางในที่ทิ้งใต้ถุนถุนตึกได้เลย(อาจจะเป็นไปได้ว่าเค้าคิดราคาค่าบริการไปอ่วมอรทัยไปในค่าเช่าเรียบร้อยแล้ว.ก็ได้..ใครจะมาบริการเ็ก็บให้ฟรีๆนิคุณซาลามี)เผลอๆบางคนมักง่ายไม่มีคนเห็นก็เอามาแหมะไว้ตามๆวอกตามมุมจะได้ไม่ยกไกลไงล่ะ....แต่ถ้าเป็นเฟอร์แบบชนิดแอนติกที่เราไม่ต้องการให้ใครก็ไม่มีใครอยากได้..โทรไปตามร้านขายของเก่าหรือของมือสองเค้าจะมายกออกไปจากบ้านเราอย่างรวดเร็วทันใจเลย(ไม่เร็วได้ไงคุณซาลามี่ของฟรีเอาไปขายได้ด้วย).
 ///ขอบคุณนะคะคุณซาลามี่ที่เข้ามาไขข้อข้องใจของมอก ได้ความรู้อะไรแปลกๆไปหลายอย่าง.....