จะขอวีซ่าเชงเก้นที่นี ต้องทำยังไงบ้างคัรบ

Previous topic - Next topic

การ์ฟิลด์

สวัสดีครับป้าและทุกๆคน คือว่าตอนนี้ผมถือวีซ่า B Permit และอยากจะไปเที่ยวแถบยุโรปในกลุ่มแชงเก้น สามารถขอวีซ่าที่สถานฑูตเช่น เยอรมันในสวิสใด้ใช่ไหมครับ และต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องมีเจ้าบ้านจากประเทศนั้นทำจดหมายเชิญมาหรือเปล่า

เพราะเมื่อก่อนผมถือวีซ่าท่องเที่ยวเข้าสวิส และต้องยื่นเรื่องขอวีซ่าแชงเก้นที่เมืองไทย ยังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0565 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะการ์ฟิลด์
 เป็นอย่างไรบ้างสบายดีไหมจ๊ะหายหน้าไปนานเลย.
 มาเที่ยวนี้เจอกับฤดูหนาวอันยาวนานด้วยคงเล่นหิมะสนุกๆไปเลย

ป้าคิดว่าเดี๋ยวคงมีคนที่ได้รับประสบการณ์เกี่ยวกับการไปขอวีซ่า
 เชงเก้นมาแล้วเข้ามาตอบ.
 คนที่เคยไปขอและทำวีซ่าเชงเก้นมาแล้วเข้ามาตอบ
 จะได้ความรู้ดีมากกว่า.
 ของป้าไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ได้แต่รู้คร่าวๆเท่านั้น.

tom of swizz

d kub nong Garfield..yes u need official invitation from yr friend in germany and i think yr B should have also health insurrance (Mndo) too. i'm always apply in france emb but i think it's nearly the same condition.
 u have to call them to make the appointment i dont know about german emb i know only france emb ah kub. 0901 591 919 (3.13fr/min) 11-17hr kub
 the B u have should be at least 4months before apply visa nakub. or can u call me 076 331 2510

pall

tom ทำวีซ่าที่สถานฑูตฝรั่งเศสต้องรอนานไหม
 ป้าเคยไปขอวีซ่าให้แม่...
 เขาให้การต้อนรับแย่มาก.....ไม่ง้อเราเลย...
 เลยล้มเลิกไปขอเลย....ตกลงไม่ได้ไปเที่ยวฝรั่งเศส..

ที่ป้าไปขอเมื่อ2หรือ3ปีมาแล้ว...เขาขอดูใบโรงแรมที่จองด้วย
 ถ้ามีถึงจะให้...ในกรณีย์ที่เราไม่มีคนรับรองที่โน่น.

ตุ้ม

คุณ Pall คะที่คุณแม่ของคุณ Pall ใช้เวลานาน เพราะการขอวีซ่าเราต้องขอจากประเทศที่เราอยู่จะสะดวกกว่า  แต่คนที่ใช้เพอมิดก็ขอที่นี่ได้เพราะถือว่าอยู่ที่นี่ค่ะ

aunti pall kub the frech emb is the worst emb in swizz but i have to bcoz i'm in basel and basel has border between france i give them the reason why i dont have to book a hotel.
 i told them i want to go just for shopping in france bcoz there are many things  much more cheapppppppper than in swizz ah kub and i give them Carrfoue address kub.(but i never been there 55)  
 the staff there they are ok kub for me better than in thailand but the place and how they organize the Q is veryyyy badd special in summer it is always take soooooooo longggg time but now is better.we have to call to make appointment.
 since i'm here i used to applied for visa from spain,france,england kub
 for england good thing is i can get visa in the sameday or they can send by post (8fr.) and bad thing is i have to go to geneva bcoz visa section for UK is in geneva only not in bern kub.
 the british consulate in geneva for visa is very good first come first service good security enough spcae to move has TV (BBC)
 my next visa schengen i will try german con.in basel kub.
 before in basel i dont need a visa bcoz they have Border pass but only 50km far from the border and only 3days for staying and this pass valid for 1 year but i'm always travel far from the border 55
 now they cancelled this pass dont know why.
 i like to apply visa here bcoz i dont have to show a lot of money in my acct.like in thailand also hotel resv. excepted  visa for USA too many requests and i dont apply anymore for the US (rueng mak)
 sometimes i got visa from france emb at 10am in 4hry i'm already in milano eh eh.
 i'm lucky that i'm in basel there are 2 borders its easy to give a reason for visiting schengen countries.
 i have a friend who lives in  zurich he apply visa for spain and the spanish emb gave him only 10 days.
 PS.do u understand my english????

ตุ้ม

ที่บอกให้คุณแม่ของคุณ Pall ขอวีซ่าที่เมืองไทยเพราะว่าได้วีซ่าจากของสวิสแล้ว  การไปขอวีซ่าจากที่อื่นต่อเพื่อการท่องเที่ยว ไม่ต้องแสดงหลักฐานว่าจองโรงแรมแล้วหรือแสดงยอดเงินในธนาคาร  หลานๆที่เมืองไทยมาเที่ยวก็ทำแบบนี้  เด็กๆมากันเองดัวย  ญาดิเพิ่งมาและกลับไปก็ทำแบบเดียวกันค่ะ

Garfield

หวัดดีครับป้า ฟิวมาอยู่ที่ลูเซินได้สามเดือนได้แล้วล่ะ ก้อยุ่งๆกับการเรียนภาษาเยอรมันนี่แหละ นี่ขนาดเรียนฝรั่งเศสมาบ้างตอนเรียนอยูมหา' ลัย ยังว่าเยอรมันยากกว่าอีกนะ ฝรั่งเศสก้อเข้าหม้อเข้าไหไปตั้งหลายปีแล้ว เฮ้ย เหนื่อยจัง ตกลงก้อจะได้อะไรสักอย่างกับเขาไหมเนี่ย ยังดีนะที่ภาษาอังกฤษโอแล้ว

เริ่มเบื่อแล้วอ่ะอากาศหนาวๆ วันนี้มีแดดออก อากาศดีมาก

ทอม ขอบใจมาก แล้วฟิวจะโทรไปหาเร็วๆนี้  
 อาทิตย์นี้เหนื่อย &เหนื่อยจัง

blacktea

หวัดดีค่ะคุณฟิว
 พี่ทอมตอบให้หมดแล้วนะคะ
 ตอนเที่ยวยุโรป ชาดำก็ขอเชงเก้นมาจากเมืองไทยค่ะ
 ไม่ได้ขอจากสวิส เลยทำให้ไปตะแรดแต๊ดแต๋ไหนต่อไหนได้

ตุ้ม

หวัดดีจ้าแมวสีส้ม อย่าเพิ่งเบื่ออากาศหนาว  สองวันนี้ก็อุ่นขึ้นหน่อยแล้ว ฤดูใบไม้ผลิจะมาถึงแล้ว  ถ้าไม่มีฤดูหนาวของสวยงามตอนฤดูใบไม่ผลิก็ไม่มีจ๊ะ  และตามธรรมชาติแล้วมีความจำเป็นอย่างยิ่งเพื่อฆ่าแมลงไร้ประโยชน์และให้ต้นไม้ได้การพักผ่อน

ชาดำหายดีแล้วเหรอ  ออกมาโดดโลดเต้นน่ะ  แดดดีนะสองวันแล้ว  อยากให้มีแดดทุกวันจะได้ออกไปเดินออกกำลังกายบ้าง  จวนจะกลิ้งได้แล้ว ทุ่นแรงเดินง่ะ

pall

ขอบคุณคุณตุ้มมากค่ะ
 น่าแปลกมากเลยทำไมสถานฑูตฝรั่งเศสเจ้าเรื่องสุดๆ
 จะขอใบจองโรงแรมอย่างเดียว
 แต่ญาติคุณตุ้มเพิ่งมา.กม.คงจะเปลี่ยนใหม่กระมัง.
 ขอบคุณมากค่ะ.

pall

Garfield..อย่าเพิ่งเบื่อเลย...อย่างที่ป้าตุ้มบอก
 ฤดูไบไม้ผลิใกล้เข้ามาแล้ว...ช่วงนี้จะสวยมาก
 อีกไม่ช้าก็อากาศก็จะอบอุ่นสบาย
 ป้าว่าGarfieldคงจะเริ่มdepressionนิดหน่อย

มาเรียนภาษาเยอรมันกับคนสวิสไปไวนะGarfield
 รอให้ได้วีซ่าเมื่อไรGarfieldจะยิ้มแก้มบานแน่ๆๆ

pall

ขอบคุณtomมากเลยจ๊ะ
 กว่าป้าจะนั่งแปลได้ตาลายยยยยยยย
 5555555ไม่ใช่อะไรหรอกกลับบ้านเก่าไปหมดแล้ว
 อิอิล้อเล่นจ้า.
 ขอบคุณอีกครั้งนะจ๊ะที่มาตอบทำไห้ได้รู้เหตุผล

nong garfield the best time to reach me is after 2300hr kub or on sunday after 1200 nakub. i can explain you how to get a visa for schengen.

Garfield

ก้อจริงนะอย่างที่ป้าตุ้มบอก ธรรมชาติมีเหตุผลของมันเอง จริงๆ สองวันนี้อากาศดีจริงๆ นี่ฟิวเพิ่งไปทำสีไฮไลท์ผม ก้ออยากให้มันมึสีสันอ่ะนะ ก้อจะถึงสปริงแล้วนี่

ใช่แล้วป้า เรียนเยอรมันที่นีสนุกดี และฟิวก้อโชคดีที่ได้อาจารย์ที่สอนสนุก ไม่น่าเบื่อ  

แล้วจะโทรไปหานะพี่ทอม คิดว่าวันอาทิตย์นี้แหละ

I'll go dance in ZRH. Have a nice weekend all !