จะขอวีซ่าเชงเก้นที่นี ต้องทำยังไงบ้างคัรบ

Previous topic - Next topic

ปุ๊ย

โดนป้าจุดเทียนเรียกมา เรื่องวีซ่าเซงเก้น ปุ๊ยไปทำที่เบิร์นค่ะ สถานทูตเยอรมัน แต่ของปุ๊ยจะลักษณะเดียวกับคุณทอม บ้านติดชายแดนเลยไม่ต้องมีคนเขียนจดหมายเชิญมาจากเยอรมัน ต้องโทรไปนัดวันยื่นวีซ่าด้วยค่ะ กว่าจะได้ยื่น รอเกือบ ครึ่งเดือนนะคะ ต้องเผื่อเวลานัดด้วยนะคะ อย่าโทรไปใกล้ๆๆ วันที่เราต้องการไป

วีซ่าเซงเก้น สำหรับคนไม่อยู่ติดชายแดน  
 1. ต้องมีจดหมายเชิญจากเพื่อนที่เยอรมัน มีที่พักแน่นอน
 2. ระยะเวลาได้วีซ่า ไม่น่าเกิน 3 เดือนค่ะในการยื่นครั้งแรกค่ะ  
 3. ต้องโชว์หลักฐานการทำงาน ถ้ามี  
 4.ใบ เบ ของเรา  
 5. พาสปอร์ต
 6. รูปถ่าย  
 7. เงินค่าทำวีซ่า ประมาณ 85 ฟรัง ถ้าให้ส่งไปให้ที่บ้านต้องจ่ายค่าจัดส่งเพิ่ม
 8.ใบประกันสุขภาพที่คุ้มครองในต่างประเทศได้
 9.ประเภทวีซ่า ไม่แน่ใจ ต้องลองสอบถามดู น่าจะทำมัลติเบิลได้ ไป-มาภายใน 3 เดือน

วีซ่าเซงเก้น สำหรับคนอยู่ติดชายแดน  
 1. จดหมายรับรองถิ่นที่อยู่จากอำเภอ ว่าเราอยู่เขตชายแดนเยอรมัน
 2. ระยะเวลาได้วีซ่า เท่ากับจำนวนวันหมดอายุใบ เบ
 3. ต้องโชว์หลักฐานการทำงาน ถ้ามี (ของปุ๊ยโชว์ของแฟนค่ะ)
 4.ใบ เบ ของเรา  
 5. พาสปอร์ต
 6. รูปถ่าย  
 7. เงินค่าทำวีซ่า ประมาณ 85 ฟรัง ถ้าให้ส่งไปให้ที่บ้านต้องจ่ายค่าจัดส่งเพิ่ม
 8.ใบประกันสุขภาพที่คุ้มครองในต่างประเทศได้ (โทรไปถามบริษัทประกันของปุ๊ย แล้วให้เขาออกจดหมายมาแนบเรื่องยื่นวีซ่า)
 9. เป็นวีซ่าประเภท มัลติเบิล

ความรู้เพิ่มเติม สามารถไปขอวีซ่าที่ด่านที่เราจะข้ามได้ค่ะ แต่จะเป็นวีซ่าแค่ 1 ครั้ง เข้าไปแล้วอยู่ได้ 90 วัน แต่ถ้าออกมาแล้วไม่สามารถกลับเข้าไปได้ ต้องขอวีซ่าใหม่ อันนี้ไม่ต้องใช้รูปค่ะ แล้วก้อไม่แน่ใจว่าต้องให้สามีเราไปด้วยไหม ถ้าไปทำเองไม่แน่ใจว่าจะผ่านหรือป่าว เพราะตอนไปทำไปกับสามี เลยผ่านฉลุย อันนี้ต้องลองดู

Garfield

ขอบคุณมากครับพี่ปุ๊ย ฟิวคิดว่าคงจะหาโอกาสไปเที่ยวแถวยุโรปอีกครั้งช่วงพฤษาภาคมนะ แล้วยังไงจะกลับมาเล่าไห้ฟังครับ

pall

ขอบใจปุ๊ยมากเลยที่เข้ามาเขียนตอบจ๊ะ
 ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลย.
 ป้าถึงบอกว่าคนทำย่อมรู้ดีกว่าอ่านจากข้อมมูลที่เขาให้มา