News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

กลับมาเเล้วคะป้า

Previous topic - Next topic

มาราตี

เพิ่งมาถึง เยอรมันเมื่อวานคะป้า

ไปเมืองไทยครั้งนี้ ได้เอาเงินบริจาค ไปให้ ที่เขาหลัก ด้วยต้วเอง เลย เเต่ ไม่ได้ เเจกให้เด็กๆ ด้วยมือเอง เพราะ มาราตี มีเวลาน้อย

เเต่ พี่อวยพร ได้มอบเงินให้เด็กๆ โรงเรียน เสนานุ*ลเเล้วส่วนหนึ่งคะ รูปที่ บริจาคให้กับเด็กๆ

มาราตียังไม่ได้ ลงในคอมฯคะ  หายเหนื่อย เเล้ว จะโหลด เเล้วมาโพสต์ให้ดูน่ะคะ  

รัก เเละ คิดถึงป้าคะ

มาราตี

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0566 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

maratee

มอบเงิน บริจาค เเก่ ผู้ประสบภัยที่  อบต บางม่วง

มาราตี

ที่พักชั่วคราว ของ ผู้ประสบภัย สึนามิ ที่ อบต บางม่วง

pall

ดีใจที่มาราตีกลับมาถึงอย่างปลอดภัยแล้ว
 และอนุโมธนากับการทำบุญครั้งนี้จ๊ะ.
 ขอบคุณมากที่มาส่งข่าวให้มาราตีหายเหนื่อยแล้วมาคุยกันใหม่
 ระวังรักษาตัวด้วยนะจ๊ะอากาศเปลี่ยนแปลงแบบนี้จะเจ็บป่วยได้ง่าย

maratee

จะทยอย ส่งภาพให้ป้าดู เเทนคำบอกเล่า เรื่อยๆ น่ะคะ

มาราตี

ภาพข้างบนนี้ เป็น เด็กนักเรียน 50 คนเเรก ที่ได้ ทุนการศึกษา
 คนล่ะ 1000 บาท

เเละ ยังเหลือเด็ก ที่ เราจะบริจาคอีก 70 คน (ที่โรงเรียนเดียวกันนี้) เเละ ต่อไป ก็จะเป็น เด็กเล็ก คะ  ตอนนี้ก็ รอรายชื่อ เด็กๆอยู่คะ

(ภาพ ถัดมา คุณอวยพร กำลัง มอบเงิน ทุนการศึกษาให้เเก็เด็ก โรงเรียน ตะกั่วป่า เสนานุ*ลคะ)

มาราตี

เด็กๆ ที่เรา บริจาค ส่วนมาก กำพร้าคะ

บางคน กำพร้าพ่อ บางคน กำพร้าเเม่ เเละบางคน ก็ กำพร้า ทั้งพ่อเเละเเม่  เด็กๆ หลายคน อาศัย อยู่บ้านพัก ชั่วคราว

คำสัมภาษณ์ ของเด็กๆ มาราตีได้ เอามาด้วย ถ้าป้า สนใจ มาราตี จะส่งให้ป้าอ่าน น่ะคะ เเต่คง ไม่ได้ส่ง ทั้ง 50 คน เพราะ มัน เยอะไปคะ  อาจจะส่งให้ป้า อ่านบางส่วนน่ะคะ

บางคน มาราตี อ่านเเล้ว ร้องไห้ เลยคะ เพราะเด็กๆ เขาเขียนมา มันเศร้า มาก จริงๆ

ตุ้ม

ขอโมทนาคุณไปกับคุณมาราตีดัวยค่ะ  ขอให้กุศลนั้นกลับมายังคุณมาราตีและครอบครัวค่ะ

maratee

ขอบคุณค่ะ คุณตุ้ม

พวกเราคนไทย ไม่เเล้งน้ำใจ อยู่ตรงไหน ของโลก ก็ยัง ส่งใจไปถึงค่ะ

เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนก็ทำได้  ถ้ากลับไปเที่ยวเมืองไทย เเละ มีโอกาส ไปเที่ยว ทางใต้  อย่าลืมเเวะไปเยี่ยม พี่ๆ น้องๆ ที่ เขาหลักบ้างน่ะคะ

อย่าว่าเเต่น้องๆ เลย คนเเก่ คนเฒ่า ก็น่าสงสารมากเลย

เช่น ยาย คนนี้ เธอชื่อยายเรียง  อายุ 80 เเล้ว สูญเสีย ลูกหลานไปทั้ง 6 คน

ตอนมาราตี เข้าไปทัก ยายดูเศร้ามาก ๆ เลย เเละยาย ยังบอกอีกว่า ยายจะไม่ท้อ ถ้าได้เงินมา ยายจะเอาไปลงทุนขายผักในตลาดอีก...(ที่รอด ชีวิตมาได้ เพราะยาย ไปขายผักในตลาด เเต่บ้าน ที่อยู่ บ้านน้ำเค็ม ไปหมด ไม่เหลือ ไว้ให้ดูต่างหน้า เลย)

วันนั้น มาราตีก็ได้มอบเงิน ให้กับยาย เรียงด้วย  
 เเละวันนี้ เเค่ไม่กี่วัน ที่ผ่านมานี่เอง  คุณอวยพร กลับไปเยี่ยมยายอีก เเละ เมลมาบอกมาราตีว่า  ยาย เรียง ฝากบอกมาว่า  
 เงินที่ ให้ไป ยายเอาไปลงทุนขายผัก ในตลาดเเล้ว...  ฟังเเค่นี้ มาราตีก็ซึ้ง จนน้ำตาไหล  เพราะ  เงินที่ให้ไป ไม่ได้ มากมายอะไร เพียง 1 พันบาท  เเต่ ยาย วัย 80 คนนี้  

บอกว่า เงินทุกบาท ที่เค้าบริจาคมา ยาย จะเอาไป ใช้ให้เป็นประโยชน์ ให้มากที่สุด.

blacktea

สวัสดีค่ะพี่มาราตี ดีใจที่พี่กลับบ้านโดยสะดวกปลอดภัย
 อ่านที่เขียนเล่าแล้ว น้ำตาพาลจะไหลค่ะ
 ขอคุณความดีที่พี่ได้ทำให้เพื่อนมนุษย์ กลับสู่พี่และครอบครัว

ชาดำยังเหนื่อยๆ อยู่ค่ะ เพิ่งเปิดเทอม และมีปัญหาที่บ้านนิดหน่อย
 เพลีย ๆ อยู่ค่ะ แล้วจะเขียนหาค่ะ

maratee

จ๊ะ ชาดำ

ดูเเล เเละ รักษาสุขภาพน่ะจ๊ะ

เป็นห่วงจากใจจริง

มาราตี

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะมาราตี

ทำได้ดีมากเลย....พวกเขาคงดีใจกันมากนะที่ได้รับสิ่งของจากน้อง...พี่เข้าใจความรู้สึกนี้ดี.....สักวันพี่อาจจะมีโอกาสไปเยี่ยมเยียนพวกเขาบ้าง...พี่ยังฝันอยู่นะ..เมื่อไหร่จะมีโอกาสเสียที.....แต่คงอีกไม่นาน.....ทำดีได้ดีนะจ้ะน้อง...พี่สนับสนุนจ้ะ

maratee

เเค่คิด หรือ ฝันที่จะทำ  มาราตีก็ ว่า ดีมากเเล้วคะ พี่

ตั้งเเต่ไป เห็น ไปสัมผัสมาด้วยตัวเอง  ยิ่งทำให้ มาราตีตั้งใจที่จะทำให้ ดีที่สุดเท่า ที่จะทำได้ ค่ะ

วันที่ 16 เมษานี้ ก็ จะ จัดงาน ที่เนือร์นเบริ์ก  รายได้ หักค่าใช้จ่ายเเล้ว จะเอาไป ช่วย น้องๆ ที่ เขาหลักคะ

งานนี้ เป็นครั้งเเรก คง จัดได้ไม่ใหญ่นัก   เเต่ ก็ อยากจะทำ เพื่อ เด็กๆ ที่น่าสงสาร ที่ รอ ความช่วยเหลือ จาก ผู้ใจบุญ อีกมากมาย  ....  

pall

มาราตีจ๊ะ
 ป้าดีใจมากที่ได้เห็นโครงการณ์ที่ทำกันดีมาก
 และเข้าใจถึงความรู้สึกของมาราตีดี.
 และในอนาคตขอร่วมทำบุญกับเด็กที่ด้อยโอกาส
 และคนยากไร้ต่อจ๊ะ.

ขอให้งานที่จัดได้รับความช่วยเหลือ
 จากผู้มีจิตศรัทธาอย่างท่วมท้นนะจ๊ะ.

maratee

น่าเสียดาย ที่ป้า อยู่ไกล

มาราตี อยากเชิญป้า กับลุง  มางานนี้ ด้วย

ช่วงนี้ ต้อง เตรียมงาน อาจจะ ไม่ได้เข้ามาบ่อย เเต่ ก็ จะ ส่งข่าวเรื่อยๆนะค่ะ

ชาดำ

จะมาร่วมวงกับพี่ด้วยหรือเปล่าจ๊ะ  ?  

พี่ ส้มตำ
 ถ้าอยู่ไม่ไกล มากนัก ก็ มาเที่ยวด้วยนะคะ  เเล้ว จะบอก ทางให้คะ

เเละเพื่อนๆ คนอื่นๆ ถ้า อยากจะมีส่วนร่วม หรือ พบปะสังสรรค์ กับพวกเรา ก็เชิญได้น่ะคะ

มาราตี