จับเข่าคุยกัน เรื่องระบบการศึกษาของลูกในสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

คิดว่า มันเป็นเรื่องใกล้ตัวเรา เหล่าคุณแม่ทุกคน ถึงยังไม่เป็น หรือเป็นไปจนจะเพิ่มอีกตำแหน่ง ( คุณยาย คุณย่า ) ก็น่าจะมานั่งจับเข่าคุยกัน นะค่ะ มาช่วยกันถ่ายทอดประสพการณ์ หรือสิ่งที่รู้  ให้หลายๆคนที่ยังข้องใจสงสัย หรือยังไม่เข้าใจถึงระบบการศึกษาของสวิตว่า  "ระบบเค้าจะแตกต่างมากไหม หรือว่าคล้ายๆกัน เพราะนิดเองไม่ได้มาเกิด หรือเติบโตที่นี้ จึงไม่รู้อะไรมากมายถึงระบบต่างๆ อาศัย ลุยถาม ตามหา ตามค้น เพราะในฐานะเป็นแม่ของลูกถึงสามคน เราต้องรู้  มาได้ป้าจ๋าที่คอยคุยคอยถามกัน จนเรามานั่งคิดกันว่าน่าจะเอาเรื่องเหล่านี้มาแบ่งให้เพื่อนๆสาวไทยของเรา ได้รู้ได้มารวมคุยกัน ช่วยกัน ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่เราอยากจะเขียนอยากจะคุย เพราะทุกๆเรื่องใกล้ๆตัวเราทั้งนั้นและเป็นประโยชน์ ที่เราจะสามารถนำมาใช้ดำเนินชีวิต
 อนุบาล /Kindergarten
 ประถม /primarschule (  Unterstufe Klasse 1-3,Mittelstule Klasse 4-6 )
 Gymnasium ระดับมัธยม
 มัธยมต้น /Oberstufe  
  มัธยมปลาย /Mittelschule
 สายอาชีพ /Berufschule (  Lehre-Praxis )
 อนุปริญญา หรือ ต่อเพิ่มวุฒิสายอาชีพที่เรียนมา ( เช่น ป.ว.ส. )Beruf Weiterbiedung
 และมหาวิทยาลัย Hochschule ( Universität )
 อย่างไงรายละเอียดป้าจ๋า หรือ เพื่อนคนอื่นๆพอรู้ ก็เข้ามาขยายความแต่หล่ะหัวข้อกันได้นะค่ะ ยินดีและขอบคุณไว้ ณ. ที่นี้ และจะยิ่งยินดีมากขึ้นไปอีก หากสงสัยแล้วถามเข้ามาไม่ว่าเรื่องอะไร  แล้วมีคนเข้ามาช่วยกันตอบ  *** อยากให้ทุกคนช่วยกันจริงๆค่ะ ***

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0571 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะนิด.
ยอมรับว่าทู้ที่เกี่ยวกับการศึกษานี่เป็นทู้ที่ตอบยากมากที่สุด  เพราะระบบการศึกษาในสวิตเซอร์แลนด์แต่ละรัฐ (Kanton )จะไม่เหมือนกัน  จะแยกเป็นของใครของมัน  คำตอบที่ป้าบอกเป็นเขต Kanton  Bern
ของนิดเป็นเขตซูริคจะแตกต่างกันไปอีก. ยอมรับก่อนนะว่าการศึกษาของเด็กรุ่นใหม่ป้ายังไม่ค่อยเข้าใจ มากนัก.
ตอนที่ลูกป้าเขาเรียนหนังสือจะเป็นอีกModelอีกแบบหนึ่ง เป็นการศึกษารุ่นเก่า วันนี้ขอพูดถึงการศึกษารุ่นเก่าก่อนนะจ๊ะ
ลูกป้าเขาจะเรียนแบบนี้
1.Kindergarten
2.Primarschule
จะไม่มีการเรียกแบบปัจจุบัน เราเรียกว่า Primarschuleไปเลย ใช้เวลาเรียนประมาณ 7ปี เริ่มตั้งแต่ชั้นป1.ถึงชั้นป.7 และ Primarschule  ชั้นป.1 จะมีห้องแบบKKD
KKDเป็นชั้นป1ที่ตอ้งเรียน2ปี สำหรับเด็กที่ยังไม่พร้อมที่จะเรียน เด็กมีปัญหาเกี่ยวกับภาษาไม่เกี่ยวกับหัวสมอง
ถ้าเรียนครบ2ปีแล้วถึงจะเลื่อนขึ้นไปชั้นป.2 ชั้นKKDจะสอนช้ามาก เพราะต้องเน้นเรื่องภาษาที่สุด จะสอนหนักเรื่องเขียนด้วย    หลังจากเด็กที่เรียนครบ7ปีแล้วเรียกว่าเรียนจบ Primarschule
ถ้าใครมีคะแนนดีอยากเรียนต่อ Sekundarschule ก็สามารถเข้าไปเรียนต่อได้เลย ถ้าใครมีคะแนนไม่ถึงก็ต้องไปสอบ  ถ้าสอบผ่านก็สามารถเข้าเรียนได้. แต่ถ้าไม่อยากเรียน Sekundarschule
อยากเรียนอาชีพก็ไปหาที่เรียนจนจบออกมา ประกอบอาชีพการทำงานได้เลย

3. Sekundarschule
ใช้เวลา3ปี ถ้าไม่อยากเรียนต่อ ก็ไปหาที่เรียนสายอาชีพคนที่จบ Sekundarschuleมา
จะมีอาชีพให้เลือกได้มากกว่าเด็กที่จบมาจาก Primarschule เพราะถือว่าหัวสมองดีกว่า
3. Gymnasien
จะใช้เวลาในการเรียนประมาณ3หรือ4ปี ถ้าไม่อยากเรียนต่อก็หาเรียนเพื่อประกอบอาชีพ
คนที่เรียนมาแนวนี้จะหาที่เรียนได้กว่างกว่าที่จบมาจาก Sekundarschule

ถ้าบางคนรักเรียนถ้าผ่านก็เข้าเรียนต่อในมหาวิทยาลัยวันนี้คุยถึงเรื่องการศีกษารุ่นเก่าก่อน พรุ่งนี้จะเข้ามาคุยต่อนะจ๊ะ
รอให้คนอื่นเข้ามาช่วยคุยถึงการศึกษารุ่นใหม่ด้วยอยากฟังมาก เพราะของแต่ละรัฐจะไม่เหมือนกัน.

pall

ที่เขียนห้วนและสั้นไปหน่อยเพราะเพิ่งได้เข้ามาจับคอม  
 วันนี้ฝ่านเขามายึดคอมใช้.  
 ทู้นิดทำให้ขอบตาป้าดำมากเลย5555555555555

ลืมบอกไปว่าพรุ่งนี้อาจจะไม่ได้เข้ามาเขียนตอบต่อ
 ไม่อยู่บ้าน..

miko

สวัสดีคะ ป้า และ น้องนิด สบายดีนะคะ ไม่ได้เข้ามาตั้งนานพอเปิดเข้ามา เห็นเป็นกะทู้ที่น่าสนใจมากๆเลยเข้ามานั่งฟังเผื่ออนาคตมีตัวเล็กจะได้เตรียมตัวถูก

blacktea

อะแฮ่ม....พี่มิโกะ นี่คิดจะมีตัวเล็กตัวน้อยแล้วเหรอจ๊ะ

เป็นไงบ้างพี่ สบายดีไหม ไม่ได้คุยกันนานแล้วนะ  
 มีเรื่องอยากเม้าท์มากๆ อิอิ แล้วเดี๋ยวจะหาโอกาสโทรคุยกับพี่นะ

blacktea

miko

ดีจ้า สาวสวยแห่ง ชูริค สบายดีจ้า แต่ยุ่งไปหน่อยไม่ค่อยมีเวลาเลยพักนี้ รู้สึกว่าอาทิตย์นึงๆเนี่ยทําไมมันผ่านไปเร็วมากๆแป๊บเดียวสิ้นเดือนแล้ว เฮ้อ...ขอบ่นหน่อยแล้วกัน แล้วน้อง ชาดําละจ๊ะ บายดีป๊ะ หวังว่าคงจะสบายดีน้า คิดถึงอยู่เหมือนกัน ว่าจะโทรหาเมื่อวันศุกร์ ที่แล้วแต่นึกขึ้นมาได้ว่าวันศุกร์เรามีเรียนเลยไม่โทร คิดถึงเหมือนเดิมจ๊ะ

มิโกะ

เกตุ

คอยฟังต่อค่ะ ป้าพอลค่ะแล้วสายอาชีพอ่ะทำยังไงถึงจะเข้าไปเรียน
 ได้ค่ะ มีสายอะไรให้เรียนมั้ง แล้วต้องเอาวุฒิอะไรไปสมัคร ต้องทำงัย
 มั้งป้าพอรู้ป่าวค๊า หรือใครที่รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ เอาสำหรับคนกำลัง
 จะแก่ไปเรียนนะคะ ก๊ากๆๆ คือยังไม่ยอมแก่ อิ อิ อิ ขอบคุณล่วงหน้า
 ค่ะ ถ้าได้จับคอมฯจะเข้านั่งรอนะก๊าบ

เกตุ

ง่ะลืม หวัดดีพี่บี พี่มิโกะนะคะ พี่นิดนะคะ

ส้มตำ

สวัสดีค่ะทุกๆคน...มารอนั่งฟังดว้ยคนค่ะ....เพราะลูกๆพึ่งอยู่ปอหนึ่งยังไม่ค่อยรู้มากค่ะ

pall

**KANTON  BERN**
**รูปเครื่องหมายประจำ KANTON  BERN**
เมืองหลวงของ Switzerland

ประเทศสวิตฯมีรัฐทั้งหมดรวมกัน26รัฐ แต่ละรัฐจะปกครองเป็นอิสระไม่ขึ้นแก่กัน ดังนั้นทางด้านกฎหมาย กาปกครอง การศึกษา  และชีวิตความเป็นอยู่จะแตกต่างกันไป

การศึกษาภายในKANTON  BERN แม้จะเป็นรัฐเดียวกัน แต่เขตตำบลที่อยู่แต่ละแห่งก็ยังมีความ แตกต่างกว่ากันมาก  คนที่อยู่รัฐ BERN เดียวกันอาจจะสงสัยว่าทำไมไม่เหมือนกัน  โรงเรียนของGemeinde แต่ละแห่งจะ สอนแตกต่างกันไป

pall

***การศึกษาของKANTON  BERN**

บอกก่อนว่า....อาจะยุ่งยากซับซ้อนกับระบบการเรียกชื่อ การศึกษารุ่นใหม่...อาจจะงงและไม่ค่อยเข้าใจมากนัก

รัฐ BERNจะเรียกชื่อการศึกษาดังต่อไปนี้

A.** Basisstufe**
ชื่อนี้ยังไม่ได้เรียกชื่อเป็นทางการ...แต่ไม่ช้าจะเรียกชื่อนี้ บางคนยังเรียกชื่อเก่าอยู่หรือเห็นชื่อยังปรากฏอยู่
เพราะยังไม่ได้เปลี่ยนแปลง.....อีกไม่ช้าจะเปลี่ยน...

** Basisstufe**
เป็นการเรียนที่แบ่งเป็น2ประเภท
ซึ่งขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของพ่อแม่ว่าอยากให้ลูกเรียนอายุเท่าไร
เป็นชื่อรวมเด็กเข้าเรียน Kindergarten  และ Primarschule เข้าไปด้วยกันเลย

เด็กที่เข้าเรียนKindergartenเป็นการเข้าเรียนที่ไม่บังคับ เข้าเรียนตามความสมัครใจ และดูตามอายุของเด็กเช่น

1..การเรียนชั้นป.1และป.2
** เมื่อเด็กอายุได้5ขวบ   พ่อแม่เห็นว่าสมควร...ก็ส่งลูกเข้าเรียน ถ้ายังไม่อยากให้เข้าเรียนก็อยู่กับบ้านได้
**เมื่อเด็กอายุได้6ขวบ     พ่อแม่ก็สามารถส่งลูกเข้าเรียนได้

2.**อายุ7..ขวบ**
เด็กอายุครบ7ขวบเป็นการบังคับให้เด็กเข้าเรียนทุกคน  เด็กจะเรียนป.1และป.2
ระดับการศึกษาจะเรียกชื่อเหมือนกันคือ** Basisstufe*

pall

pall

C.**Mittelsufe**

เป็นการเรียนชั้นป.5และป.6

ผ่านชั้นป.6....ไปแล้ว
 ครูจะดูหัวสมองและคะแนนของเด็ก
 ว่าสมควรจะเรียนระดับไหน
 การเรียนจะขึ้นอยู่กับสมองของเด็กและความพร้อม
 ครูจะเลือกให้เด็กระหว่าง

**Realniveau**
 และ
  Sekundarniveau