News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Previous topic - Next topic

ปราโมทย์

สวัสดีครับ ผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  
 ผมอยู่ที่เกรอนอบเมืองใกล้ๆสวิสเนี่ยนะครับ  
 ถ้าน่งรถไฟมาเจนีวาก็แค่สองชม.มั้งครับ
 เรื่องคือว่า ผมอยากจะมาเที่ยวที่สวิสนะครับ  
 คือมีเวลาสองวันศุกร์ที่หกพค.กับวันเสาร์ที่เจ็ด
 อยากได้คำแนะนำว่าผมควรจะมาเที่ยวที่ไหนดี  
 และควรจะพักที่ไหนดี
 แบบประทับใจนะครับ
 ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 หรือถ้าจะคุยทางเอ็มเอสเอ็นก็ได้ครับ
 อีเมล์ pramote_promin@hotmail.com

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0572 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

blacktea

เรื่องที่เที่ยวเยอะแยะไปหมดค่ะ  
 ทุกแห่งหนตำบล ในสวิสสวยๆ ทั้งนั้น
 แต่ว่าสวยในบรรยากาศแตกต่างกัน
 ชาดำก็เคยนั่งรถไฟเที่ยวในยุโรปตัวคนเดียว
 พักที่บ้านเพื่อนก็เคย แต่ยูทโฮสเตลนี่สะใจกว่าเป็นไหนๆ
 ทั้งสนุกได้เจอคนร่วมห้องมาจากประเทศต่างๆ
 ทั้งทะเลาะกับเด็กฝรั่งขี้โกง ที่แอบขโมยเตียงนอนคนอื่น
 เจอเราคนไทย หัวดำ หน้ากะเหรี่ยง ด่าแบบผู้ดีซะ นี่แน่ะ เห็นฉันเป็นตัวอะไร
 ประทับใจเหมือนกันค่ะ และก็ไม่มีวันลืมด้วย 5555

เดี๋ยวรอคนอื่นมาช่วยเพิ่มเติมนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะบี
 ขอบใจมากจ๊ะที่ได้บอกเกี่ยวกับยูทโฮสเตล
 ทำให้เห็นภาพออกเลย.

สวัสดีค่ะคุณปราโมทย์
 อย่างที่ คุณชาดำบอกมาน่ะแหละค่ะ
 สวิตเซอร์แลนด์มีที่เที่ยวมากมายไปหมด
 เรียกว่าเที่ยวได้ทุกซอกทุกมุม
 เที่ยวได้ทั่วไปหมด...ความสวยงามก็แตกต่างกันไป...
 เหมือนสาวสวิส...ถ้าทางใต้จะสวยแบบคมขำ..
 เพราะเลือดผสมไปทางอิตาลี่...
 ทางตะวันตกก็สวยแบบคลาสสิค...

และสนใจอยากชมอะไรมาก...
 อยากชมวิวธรรมชาติ...
 หรืออย่างอื่นๆ....
 หรือแบบเที่ยวรวมไปหมด...

คุณมาเที่ยวสวิตฯ
 โดยใช้รถยนต์หรือจะใช้เส้นทางของการรถไฟ
 อยากให้คุณช่วยบอกรายละเอียดมาด้วยค่ะ
 จะได้บอกเส้นทางให้คุณสามารถประหยัดเวลา
 และสามารถเก็บเที่ยวภายในสวิตฯได้มากขึ้น
 ภายในระยะเวลา2วัน
 บอกก่อนนะคะว่าทัวร์ป้าเป็นทัวร์กระเหรี่ยง.
 ช่วยบอกรายละเอียดมาด้วยค่ะ.

ปราโมทย์

ขอบคุณครับที่มาตอบ พอได้รายละเอียดแบบว่าสวิสน่าเที่ยวและมีที่เที่ยวเยอะ
 คุณpallผมว่าสาวที่ไหนก็สู้สาวไทยไม่ได้นะครับ โดยเฉพาะสาวไทยในสวิส ใจดีจัง แถมทันสมัยด้วยทำเว็ปไว้ดีจังเลย
 พวกผมที่มาเป็นกระเหรี่ยงแถวเกรอนอบก็มีเว็ปนะครับ
 http://thaigrenoble.online.fr
 ลองเข้าไปดูนะครับถ้ามีเวลา

เรื่องการเดินทาง ผมว่าจะใช้บริการทางรถไฟนะครับ
 เพราะขี้เกียจขับรถขึ้นเขาลงเขา ใช้ฝรั่งขับ(รถไฟ)ให้เรานั่งดีกว่า
 แน่นอนคือผมจะมาจากเกรอนอบลงที่เจนีวาก่อน จากนั้นผมอยากได้คำแนะนำว่า ผมจะไปเที่ยวที่ไหนดีและพักที่ไหน ผมเห็นข้อมูล
 การเดินทางเที่ยวบนรถไฟดูวิวข้างทางก็น่าสนใจ
 แต่อย่างเดินเที่ยวสถานที่ที่บรรยาศดีๆ
 มีน้องๆแนะนำว่าเมืองลูเซินอะไรทำนองเนี่ย(ไม่รู้สกดถูกเปล่า)
 ส่วนที่พักอย่างที่ชาดำว่า ยูชโฮเต็ลน่าสนใจดี
 แต่ถ้าที่พักที่มีวิวสวยๆ ก็น่าสนใจนะครับ ขอคำแนะนำด้วย
 หรือถ้าจะกรุณาวางแผนเดินทางให้ผมเลยนะครับ จะขอบคุณอย่างมาก
 แล้วผมจะหาของไทยมาฝากนะครับ ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน
 เพราะผมจะมีเพื่อนจากเมืองไทยมาและไปเที่ยวด้วย

pall

สวัสดีค่ะคุณปราโมทย์
 ขอบคุณเรื่องเวบค่ะ
 ลูกชายเเวบมาสเตอร์ฝ่านทำให้ค่ะ
 เห็นสีแดงมาแต่ไกลไม่ต้องกลัวหลงเลย
 เวบของคุณแวะเข้าไปดูแล้วค่ะดีมากเลย
 ถ้ามีเวลามากๆจะเข้าไปนั่งอ่าน.
 ตอนนี้คนแก่ชีพจรลงขาไม่ค่อยว่างเลย

เรื่องเที่ยวไม่ทราบว่าคุณหิ้วเป้มาหรือใช้กระเป๋าเดินทาง
 เพราะกระเป๋าเดินทางคือตัวถ่วงของกระเหรียงทัวร์ของเรา

ถ้าสะพายเป้มา....เจ๋งมาก....
 จะจัดแบบนกขมิ้นเหลืองอ่อนทัวร์ให้คุณ....
 แบบค่ำไหนนอนนั่นเป็นพ่อนกขมิ้นเหลืองอ่อนไปเลย...

คิดว่าจะจัดทัวก์แบบเก็บกด...เอ๊ยแบบเก็บได้มากๆ...
 คนอื่นเที่ยวภายใน4วันทัวร์เราครึ่งราคาคือใช้เวลา
 ประมาณ 2วัน...

***สิ่งสำคัญคือเงิน....เอามามากๆๆ**
 ประเทศสวิตฯเป็นประเทศรวย....แต่คนสวิสไม่รวย...
 ประเทศนี้...จับต้องอะไรคิดเป็นเงินเป็นทองไปหมด.
 ต้องเสียค่าชมวิวด้วย....(อย่าหน้าซีด)
 ค่าชมวิวเขาบวกไปแล้ว.5555

กำลังคิดโครงการณ์จัดทัวร์ให้
 ว่างเมื่อไรจะเข้ามาเขียน
 ช่วงที่คุณมายังเป็นช่วงฤดูใบไม้ผลิ...
 ถ้าจะจัดก็ยังอยู่ในโลซีซั่นอยู่....
 การหาโรงแรมไม่ค่อยยากเท่าไร.
 ช่วงนี้ถ้าอากาศไม่เข้าวัยทองเสียก่อนสวยมาก
 ดอกไม้แข่งกันออกดอกเต็มไปหมด...
 และอบอุ่นพอควร.

กำลังคิดคร่าวๆทุกนาที...มีค่ามาก...
 คุณอยู่ในวัยหนุ่มแน่นไม่ตอ้งกลัวเป็นลมเป็นแล้ง...
 หนุ่มวัยโจ๋แบบคุณทำได้แน่ๆ...
 บางครั้งต้องวิ่งจับรถไฟหน่อย...

ถ้าแบกเป้สะพายหลังมาก็เที่ยวทั้งๆที่สะพายเป้...นั่นแหละ..
 เพราะไม่ต้องเสียเวลาเลย....
 พอลงที่เจนีวา..ก็หอบเป้เที่ยวเลย...
 แบบที่คนไทยเราเรียกว่าบ้าหอบฟาง
 แต่ที่นี่ธรรมดามาก...คนสวิสถือว่าโก้เสียอีก...

แล้วจะเข้ามาเขียนรายการทัวร์ให้ดู...
 ถ้าโอเช่....ก็เอาไปเที่ยวได้เลย.
 หรือจะหาลิงก์...มาให้เที่ยวเอง...เลือกเอาเองนะจ๊ะ

อย่ากลัวทัวร์ที่บอกมา
 เส้นทางที่นี่งรถไฟสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
 เป็นเส้นทางที่นักท่องเที่ยวจะมองข้าม
 เพราะคงไม่ชอบต่อรถไฟน่ะ...แต่สวยสุดๆ

**ลืมถาม**
 การมาเที่ยวสวิตฯครั้งนี้เป็นครั้งแรกหรือเคยมาเที่ยวแล้ว
 จะได้ไม่จัดโปรแกรมซ้ำกัน....
 ถ้าเคยมาแล้วเคยไปเที่ยวที่ไหนบ้าง...

ขุนโมก

เร็วทันใจไว้ทันตา ยกย่องคุณพี่pallเลยครับ
 ขนาดว่าพวกผมทำเว็ปกัน ยังไม่อัพเดทเท่าเลย
 ขอชมสูตรไก่ต้มโค๊กก่อนเลย แต่ยังไม่มีโอกาสทดลองทำทาน
 ดูน่าอร่อยครับ
 เรื่องจะมาเที่ยว ผมคงมากับเป้ใบเก่ง ยังไม่เคยมาสวิสเลย
 ทั้งๆอยู่ใกล้แค่เอื้อม  
 ลืมบอกไป ผมหลงมาอยู่ฝรั่งเศส เป็นเศษฝรั่งอยู่สองปีกว่าแล้ว
 จะมาๆ หลายครั้งแล้ว  
 ก็ไม่มีแรงดึงดูดใจซะที
 ได้ยินครับว่าสวิสเป็นประเทศรวย เนี่ยละครับกลัวมากที่สุด
 ตังค์ก็ไม่ค่อยมีด้วยซิครับ ไหนจะแฟนสาม กิ๊กสอง ต้องใช้เงินเยอะ
 (พูดเล่นนะครับ)
 ใครๆก็บอกว่าที่สวิสของแพง ที่พักแพง แต่ของแพงก็มักจะดีไม่ใช่หรือครับ
 ยิ่งมีสาวน้อย ;) น่ารัก ใจดี แบบนี้ผมไม่น่าจะพลาด
 ผมจะรอโปรแกรมนะครับ  
 ผมเลือกไม่ถูกจริงๆว่าจะไปไหนดี เพราะมีที่เที่ยวเยอะจัง
 ผมอ่านเรื่อง Trip to Samedan  ก็ไม่แน่ใจว่าจะไปได้ไหมสองวัน บังเอิญว่าผมมีวันได้แค่สอง แต่คราวต่อไป
 ถ้าไม่จนซะก่อน ผมจะมาสักอาทิตย์
 จะลองไปแย่งฝรั่งนอน ที่ยูสโฮเต็ลอย่างชาดำว่า
 ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่มาตอบ  
 และจะรอโปรแกรมนะครับ

blacktea

รอป้าจัดทัวร์ให้คุณขุนโมก...อิอิ...มั่ว...เหมือนตัวรู้จักเขาแน่ะ
 ชาดำว่า...นอนยูสโฮเตล ประหยัดกว่านอนโรงแรมมากค่ะ
 โรงแรม 3-4 ดาว ในยุโรปที่คืนละหลายร้อยยูโร
 ก็ไม่ต่างจากยูสราคาไม่กี่สิบยูโร
 เพราะเหนื่อยจากตระเวนเที่ยวทั้งวัน
 กลับถึงที่พักก็แค่อาบน้ำ...นอน...แล้วก็ตื่น
 ส่วนมากยูสดีๆ ก็จะมีกาแฟตอนเช้าบริการด้วย
 มีห้องดูทีวี มีแคนทีนเล็กๆ ไว้ทำแซนวิชทานเอง
 มีห้องซักรีด ห้องน้ำก็สะดวกสบาย
 และไม่ไกลจากร้านสะดวกซื้อซักเท่าไหร่
 ถ้ามีโอกาสเที่ยวคนเดียวอีก ก็จะหาที่นอนแบบยูสอีก

ตุ้ม

คุณขุนโมกนับวันผิดหรือเปล่าคะ  วันพฤหัสที่ 5 ก็เป็นวันหยุดดัวยค่ะ Ascension ในฝรั่งเศสเป็นวันหยุดค่ะ ที่บอกเพราะเผื่อได้ 3 วันคุณ Pall จะได้จัดรายการได้มากขึ้นอีกค่ะ

ขุนโมก

จริงด้วยครับ  
 ผมไม่ได้ดูปฎิทินว่ามันเป็นวันหยุด  
 เพราะปกติทุกวันพฤหัสผมจะมีประชุมในแล็ป
 งั้นผมก็มีสามวันละครับงานนี้ แต่คงไม่เพิ่มเป็นสี่วันหรอกครับ  
 เพราะบ่มีจี๊ นะครับ  
 ผมคงจะนอนยูชโฮเต็ลละครับ  
 เพราะดูถ้าทางจะไม่กล้ารบกวนที่พักจากพี่ๆแน่ครับ
 แค่มาตอบผมก็ดีใจมากแล้วครับ
 แต่ถ้ามีโอกาสผมจะเอาชาเขียวมาฝากคุณชาดำนะครับ เพราะเมืองไทยกำลังฮิตชาเขียวสุดๆ
 ตกลงผมมีสามวันนะครับคุณ pall รบกวนหน่อยนะครับ
 รถไฟออกจากเกรอนอบมาเจนีวาถึงเจนีวา11h35ครับ
 จากนั้นผมจะเดินตามแผนที่วางให้ ขากลับออกจากเจนีวาไปเกรอนอบ
 ออกจากเจนีวา18h46ครับ
 ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ
 คนไทยไม่ไร้น้ำใจจริงๆครับ (แต่ไร้เงินเนาะ ฮา)

pall

โอเช่..ขุนโมกนักรบผู้กล้าหาญ
 อุตส่าห์เสี่ยงตายจะมาใช้บริการกระเหรี่ยงทัวร์
 ถ้าตกรถตกราห้ามมาด่ากันนะ....55555
 แล้วจะนั่งขีดเส้นทางบริการ...สุดฤทธิ์
 ถึงตาจะดำหมดสวยก็ช่างมัน...
 คนบ้ายอก็แบบนี้แหละ....

อืมถ้าจะคิดไปก็เที่ยวได้แค่2วันครึ่ง...
 และเป็นกระเหรี่ยงหลงถิ่นมา..แบบนี้ต้องหอบ
 ของกินมาด้วยเห็นถ้าจะดี...แบบหิวก็งัดขึ้นมากินเลย...
 เอาของกินที่สามารถกินได้หลายวันพวกเนื้อซาลามี่..ฯลฯ...
 ของกินที่โน่นถูกกว่า...มาซื้อขนมปังที่นี่...
 น้ำดื่มมากรอกใส่ขวดจากน้ำพุ...เพราะดื่มได้...
 ประหยัดเงินได้อีก...ฝรั่งดองก็ยังกรอกน้ำใส่ขวดดื่มกันเลย
 ประหยัดเงินได้เยอะ..
 บนรถไฟนี่แหละเขาจะงัดมาดื่มและเอาของที่ใส่เป้เอามากิน
 เพื่อไม่ให้ลมใส่.แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็กัดฟันซื้อ..เอาของที่
 ไม่มียี่ห้อจะถูกหน่อย...
 อย่าซื้อตามร้านข้างถนนนะแบบนั้นแพง..ซื้อจากร้านใหญ่

และเงินออยโรอย่าวิตกเอามาใช้ซื้อของในสวิตได้
 ไม่มีปัญหา..แต่ละร้านจะมีการคิดค่าเงินออยโรให้
 การบริการอยู่แล้ว.

รอก่อนก็แล้วกันนะยังมีเวลาอีกตั้งหลายเดือน
 ถ้าคนจัดทัวร์ให้ไม่เบี้ยวไปเสียก่อน5555

ตุ้ม

เสียดายตอนที่ขุนโมกมาไม่อยู่ค่ะ  บุ๊คตั๋วเครื่องไว้แต่ตอนต้นเดือน ไม่อย่างนั้นจะพาเที่ยวเจนีวา  ขุนโมกอยู่ INPG หรือเปล่าคะ

pall

คุณตุ้มหนีไปเที่ยวไหนค่ะ?
 แหมไม่ยอมบอก..เก็บเป็นฟามลับ....

ขุนโมก

ใช่ครับ ตุ้ม ผมอยู่ อีเอ็นเปเจ  
 เสียดายจริงที่ไม่ได้เจอกัน แต่เจอทางเน็ตเนี่ยดีครับ
 เจอตัวจริงกลัวว่าพี่ๆจะเก็บไปฝันร้าย ฮา
 แต่ตุ้มอยู่ที่ไหน ทำไม เวลาโพสต์เป็น  
 วันจันทร์ที่ 14  มีนาคม 2548, 18:20:20 น. ซึ่งเร็วกว่าเวลาที่สวิส
 หรือว่าไม่ได้เซ็ตเวลาครับ
 รอป้า pall ต่อครับ (สมกับเป็นเว็ปมาสเตอร์ตริงๆ เยี่ยมครับ)

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall ไปอเมริกาเยี่ยมครอบครัวค่ะ 3 อาทิตย์  และจะไปให้ลูกสอนการใช้กล้องกับส่งรูปเข้าเวปด้วยค่ะ

ขุนโมกคะอยู่เจนีวาค่ะแต่คิดว่าเวลาในเวปเป็นเวลาเมืองไทยค่ะ  เอกอะไรคะที่ INPG  รอคุณ Pall ตอบนะคะ เวปนี้ยอดเยี่ยมมีบริการทันใจและรับรองคุณภาพค่ะ

blacktea

แง แง แง ป้าตุ้มจะหนีชาดำไปหาครอบครัว
 แล้วจะปล่อยให้ชาดำวิ่งซุกซนคนเดียวเหรอคะป้า
 ไปอเมริกา ก็เขียนมาคุยได้นิ นะคะป้า