News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เบ่ง

Previous topic - Next topic

บัวขาว

เบ่ง ค่ะอยากถามป้าพร พี่ พี่เพื่อน และผู้รู้ ว่า เบ่ง หมายถึง เบ่งคลอด ทั้งภาษา มาตราฐานเยอรมัน และ ภาษาสวิสเยอรมันเขาพูดกันว่ายังไงค่ะ เพราะคลอดคนแรกได้ยินแค่พยาบาลเขาว่า เธอจะต้องทำเหมือนตอนเข้าห้องน้ำแล้วนะ จากนั้นก็เบ่งค่ะ แต่ไม่รู้ว่าคำ เบ่ง จริง จริง เขาพูดกันว่ายังไงค่ะ ใครรู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0716 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว

เดี๋ยวให้ยาหยีหรือคนที่ผ่านประสพการณ์เป็นคุณแม่มาหมาดๆ
 มาบอกดีกว่า..
 ตอนที่ป้าคลอดลูกคนโต(ฝ่าน)นี่ยอมรับว่าลูกคนแรก
 คลอดนานมาก.
 ตอนที่คลอดฝ่านเขาอายุแค่8เดือนกว่าเท่านั้น
 คนที่2ปวดท้องแค่45นาทีก็คลอดเลย
 ตอนที่ป้าคลอดฝ่าน..นางพยาบาลจะบอกช่วงที่ใกล้จะคลอดว่า
 **Druecken**
 อ่านว่าตรึกเค่น(ภาษาเบิร์น)
 ตรึกเค่นๆๆเขาจะบอกแบบนี้ตลอด...
 แล้วให้เราพยายามเบ่ง.(แบบที่นางพยาบาลบอกบัวขาว)
 ว่าทำเหมือนตอยเราเข้าห้องน้ำ
 ป้าไม่ทราบว่าสมัยใหม่เขาพูดอย่างไร
 รอคุณแม่ที่ผ่านประสพการณ์มาบอกอีกครั้งดีกว่าจ๊ะ

บัวขาวจะคลอดเมื่อไรจ๊ะ.?

บัวขาว

ขอบคุณป้าที่เข้ามาตอบค่ะ ท้องแรกก็นานมากเหมือนป้าเลยค่ะ สิบชั่วโมง ท้องสองป้าโชคดีจังแค่สี่สิบห้านาทีเอง ใกล้คลอดเต็มทีแล้วค่ะป้า กำหนดคลอดวันที่สิบห้าเดือนนี้ แต่ยังไม่มีวี่แววเลยค่ะ ก็เดินไปเดินมา ค่ะตอนนี้ถ้าวันที่ยี่สิบสามนี้ยังไม่คลอดคงต้องผ่า

pall

คลอดโรงพยาบาลไหนบอกด้วยนะจ๊ะ  
 เอาใจช่วยจ๊ะ.

(ปล)คคห.ที่3ป้าเขียนชื่อผิดเลยลบออก.เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
 ว่าหายไปไหน.

บัวขาว

ป้ามีอีเมล์หรือเปล่าค่ะ ไม่สะดวกบอกชื่อโรงพยาบาลในเว็ปค่ะ เอาไว้เมล์ไปหาสะดวกกว่าค่ะ :-)

แจง

โอ้ แจงไม่มีประสบการณ์  

เลยไม่รู้จะบอกยังไงไจ๊

แต่ว่า ขอให้ หล้า คลอดง่าย และปลอดภัย ทั้งคุณแม่คุณลูกนะจ๊ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะป้า พี่บัวขาว ของนิดสองท้อง สามคน โดนจับขึ้นเขียงเชือดผ่าออก เลยไม่ทันได้ฟังว่า  " เบ่ง " ภาษาเยอรมันสักทีค่ะ ได้ฟังแต่ภาษาไทย แต่ก็เบ่งไม่ออกในท้องแรก เลยโดนขึ้นเขียงเชือด จะให้ออกได้ไงอะค่ะ ก็โดนทั้งพยาบาลกับหมอเวรชาย สำรวจตรวจว่าเปิดกี่เซนแล้วหัวเด็กโผล่มาหรือยัง เจ็บก็เจ็บ เซ็งเพราะโดนสำรวจก็เซ็ง ไม่รู้จะมาสนใจอะไรกับน้องสาวคนเล็กหนูสะเจงๆ มาเซฮัลโหลอยู่ได้ทั้งคืน 555555 แถมได้ยินเสียงคนที่เข้าไปคลอดก่อน ตลอดทั้งคืน เรานี้หนาวเลยจะอะไรปานนั้นเพ่ ทั้งร้องทั้งบ่นกัน " ไม่เอาแล้ว พอแล้วท้องนี้ท้องเดียว "และอีกยืดยาว อันนี้พิมท์ไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวโดนคุณครูเซ็นเซอร์ ทั้งนางพยาบาลกับหมอนะพูดเหมือนกัน ยิ่งร้องดัง ยิ่งบ่นมาก ปลายปีมาคลอดอีกคนแน่ หัวปีท้ายปี อ้าวมันเป็นแบบนั้นหรือ นพอถึงคราวตัวเองเจ็บโอ้ยร้องไห้ค่ะ แต่ไม่กล้าร้องส่งเสียงเหมือนคนก่อนเรากลัวเป็นแบบที่หมอกับพยาบาลบอก 555555 เลยอึดจนได้เรื่องคือ แม่กลั้นใจมาก กัดฟันทนเจ็บ ร้องไห้มาก ผลปรากฏว่า ไม่มีแรงเบ่งลูก เลยต้องกลายเป็นแม่หมูขึ้นเขียง มาท้องน้องแฝดที่สวิตฯก็แสนทรหดเข้าไปอีก หลังจากท้องได้สองเดือนเศษมีเหตุให้ต้องนอนอยู่โรงพยาบาลสี่เดือนกว่า แต่ยอมรับว่าได้รับความรับผิดชอบและดูแลเป็นอย่างดี แม้ว่าจะหาข้อสรุปแน่ชัดไม่ได้ ว่าเพราะความผิดพลาดในการอุลตร้าซาวท์หรือเพราะผนังมดลูกเราไม่แข็งแรง จึงมีการฉีกขาด แต่น้องแฝดก็ปลอดภัยและแข็งแรงดี ท้องนี้พอกินข้าวอิ่มบอกหมอฉันรู้สึกเจ็บ เท่านั้นแหละค่ะ มาเลยทั้งหมอเล็กหมอใหญ่ อาจารย์หมอ มาสั่งเข็นเข้าห้องรอเตรียมเชือดอีกแล้ว ท้องนี้ไม่เจ็บมากมายไม่โดนสำรวจมากเหมือนท้องแรก แต่เซ็งที่ต้องนอนรอนานมาก ตั้งแต่ห้าโมงเย็นมาเชือดได้ตอนตีสาม แถมระหว่างรอมีสายเครื่องฟังเสียงหัวใจเด็กแปะที่ท้อง ที่ตามจุดชีพจรต่าง นางพยาบาลมีการมาบอกให้นอนท่าสบายที่สุดนะ อย่าขยับตัวเยอะ เพราะลูกคุณซนมากหาจุดที่ฟังเสียงหัวใจไม่ถูก วิ่งเล่นย้ายที่ตลอด แหมก็มันเวลากลางคืนนี่ค่ะคุณพยาบาลขา น้องแฝดคงกำลังแด้นฟอท์กระจายอยู่ในท้องมั้งเลยไม่อยู่กับที่ พอได้เวลาขึ้นเขียงมาถึงจุดสำคัญค่ะ โดนบ๊อคหลัง แม่เจ้าประคุณเอย อย่าให้เซดดด...น้ำตาเล็ด ความสะดุ้งตอนโดนเข็มแรก เลยตีเข่าไปโดนจุดพิกัดผู้ช่วยหมอลงไปนั่งกุมหน้าเขียว  เราจะบอก "ขอโต๊ดม่ายยยดายยยยตั้งจายยย" ก็พูดไม่ได้ น้ำตามันเล็ดร้องบ่อออกแล้วจะพูดได้ไง คุณผู้ช่วยลุกขึ้นมาได้บอกคนไข้ยังไม่ชา ยายังไม่ออกฤิทธิ์ อยากหัวเราะแต่ฉันขำไม่ออกแล้วตอนนี้ แต่ทุกอย่างก็ผ่านด้วยดีเรียบร้อยปลอดภัย นิดว่านะค่ะ แม้เราจะไปรู้คำว่า  " เบ่ง "ไม่ว่าภาษาไหนๆ แต่สิ่งหนึ่งทึ่เราต้องเห็นแล้วเข้าใจทันที คือท่าทางของทั้งหมอทั้งพยาบาล ที่พยายามสื่อให้เรารู้ว่า  " อ้าวหายใจเข้าลึกๆ เบ่งจ้าเบ่ง ออกแล้ว กำลังมาแล้ว " นึกภาพประกอบไปด้วยนค่ะ คุณหมอผู้ชายที่ทำท่าทำทางเหมือนคนจะเบ่งออกลูกซะเอง หน้าดำหน้าแดง แถมพอลูกเราออกมา ยิ้มหน้าบานเหมือนคนเป็นพ่อสะเอง ขนาดของนิด โดนผ่า คุณหมอดึงลูกสาวสองคนออกมาได้ ยิ้มหน้าระรื่น จับลูกหัวทิ่มลงดูซ้ายดูขวาเหมือนกำลังพิจรณาเลือกซื้อลูกหมูเกิดใหม่5555 แต่รอยยิ้มที่สยองไม่รู้ว่าจะเอาคืนกับนิดหรือป่าวคือ รอยยิ้มคุณผู้ช่วยค่ะ55555

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอให้คุณบัวขาว คลอดง่ายๆ  ปลอดภัยและแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูก ( ไม่ต้องโดนเซฮัลโลทักทาย น้องสาวคนเล็กบ่อยๆเหมือนนิดนะค่ะ )

ฝน

ขอให้คลอดง่าย ๆ นะคะ คุณบัวขาว เห็นใจคนใกล้คลอดเลย ตัวเองนั้นคลอดง่ายค่ะ เพราะพยายามออกกำลังเสมอตอนที่ท้อง แต่ก็ไม่หักโหม เดินไปเดินมา โชคดีที่สามีคอยให้กำลังใจตลอด ตอนอยู่ในห้องคลอดน่ะ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เพราะเจ็บ แต่สามีก็คอยปลอบใจอยู่ตลอดเวลา แล้วก็บอกว่าถ้าเจ็บก็ให้ร้องออกมา อย่ากลั้นไว้ ก็เลยมีกำลังใจ ดีใจที่สุดก็ตอนที่เห็นเจ้าตัวน้อย ๆ นี่ล่ะ ไม่ว่าจะเป็นลูกคนที่เท่าไหร่ แต่คุณสามีซิ ยืนร้องให้ซะ เราตกใจว่านี่เธอเป็นอะไร ฉันคนเจ็บนะ แต่ตอนนี้ซนเป็นลิงเลยค่ะ เวลาผ่านไปเร็วค่ะ 555555 แป๊บ ๆ สองคนแล้ว เป็นกำลังใจให้นะคะ

บัวขาว

ขอบคุณทุกคนมากนะค่ะที่ช่วยอวยพรให้คลอดง่าย ง่าย สถานการณ์ตอนนี้ก็เกือบกระเป๋าเรียบร้อยวันนี้ ทั้งเอกสารต่าง ต่าง ใจก็ตุ่ม ตุ่ม ต่ำ ต่ำค่ะ ก็พรุ่งนี้ก็เก้าเดือนเต็มแล้ว ถ้ายังไม่คลอดก็วันที่สิบเจ็ดนี้หมอนัด ไปคราวนี้เขาให้ไปฟังเสียงหัวใจลูกครึ่งชั่วโมง เพราะอุตราซาวจะเห็นไม่ค่อยชัดแล้ว เพราะลูกตัวโตมากแล้วค่ะ ท้องโตมากค่ะ แตกลายเป็นเซียง เซียง ขอบคุณกำลังใจจากทุกคนอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะฝน
 ดีใจที่แวะเข้ามาคุยกันฝนอยู่ที่ไหนเหรอจ๊ะ.
 ลูกอายุเท่าไรแล้ว?ถ้าว่างก็เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะ.
 ที่นี่คุยได้ทุกเรื่องจ๊ะแล้วแต่ใครอยากคุยอยากเขียนอะไร.
 ช่วงนี้อากาศแย่มาก.คิดว่าลูกของฝนคงจะเข้าโรงเรียนแล้วใช่ไหม?

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 อ่านที่นิดเล่าแล้วเสียวมากเลย
 แต่มาขำตอนที่ยังมีกำลังใช้มวยไทยตีเข่าเข้าจุดพิกัด
 สงสัยผู้ช่วยหมอคงเข็ดไปนานกับผู้หญิงไทย5555
 ฟังแล้วขำมากจริงๆกับสภาพคนป่วย..ผู้ช่วย...และหมอ...
 แม่หมู..และลูกหมู...ครอบครัวนี้ตื่นเต้นสุดๆๆ

pall

เมล์ป้านี่จ๊ะ..

somsri007@hotmail.com

เกตุ

ของเกตุก็ยังไม่ได้ฟังคำว่าเบ่งเหมือนกัน มีแต่ปากมดลูกเปิดเท่านั้นเท่านี้ แล้วก็จับขึ้นเขียงผ่าตัดทันที

ฝน

สวัสดีค่ะคุณป้า pall สวัสดีค่ะคุณแม่บ้านทุกท่าน ฝนอยู่เยอร์มันค่ะป้า เจ้าลิงสองตัวนี่ 5ขวบ กับ 3ขวบค่ะเจ้าคนโตไปโรงเรียนเด็กเล็กแล้ว ส่วนเจ้าตัวน้อยนี่อยู่บ้านค่ะ ซนมาก ๆ เลยค่ะป้า ผู้ชายทั้งคู่ อยากได้ผู้หญิงซักคน แต่คงต้องรอให้สองลิงโตกว่านี้อีกหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะป้าที่ต้อนรับฝน เข้ามาอ่านบ่อย ๆ น่ะค่ะ แต่ไม่ได้มาลงอะไร พอดีเห็นเรื่องเบ่ง ก็เลยมาแจมด้วย อากาศช่วงนี้ก็โอเคค่ะป้า มีฝนบ้างบางวัน เด็ก ๆ ได้ออกไปวิ่งซนนอกบ้านบ้าง โดยที่ไม่ต้องแบบชุดกันหนาวหนาเตอะออกไปด้วย ขอบคุณอีกครั้งนะคะป้า Pall