อยากได้ดิกชั่นนารีเยอร-ไทยแบบอธิบายละเอียด

Previous topic - Next topic

ต๋อย

ขอถามเพื่อนๆหน่อยนะคะ คือว่าอยากได้ดิกชั่นนารีเยอร-ไทยที่ละเอียด
 เล่มใหญ่เท่าบ้านไม่เกี่ยงขอให้อธิบายได้ดี
 อันที่มีอยู่ ใช้งานไม่ได้ดั่งใจเลยค่ะ เวลาเปิดหาศัพท์ใหม่ๆ ไม่ค่อยจะมี  (ซื้อที่ร้านหนังสือที่บาเซิล)
 มันทำให้รำคาญ เลยพลอยให้ไม่อยากเปิดหนังสือเรียนเลย
 เช่น beiziehen    ziehen พอจะรู้คำแปล แต่เอา bei มาใส่ข้างหน้าทำให้ความหมายเปลียนไป
         einsetzen
         eintragen
         einstellen

festlegen
 นี่มีอีกจำนวนมาก ที่ไม่รู้คำแปลกระจ่าง   ไม่ชอบเลยค่ะที่มีคำบุพบทมาใส่ข้างหน้ากิริยา  
 เพื่อนๆ มีเทคนิคในการจำยังไงบ้าง  หรือมีดิกชันนารี่ที่อธิบายละเอียด ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  
 ต๋อยว่าจะไปซูริควันเสาร์จะถึง จะแวะไปที่ร้านหนังสือที่นั่นดู เห็นบอกว่าใหญ่ อาจจะมี

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0756 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะคุณต๋อย ที่โอเลี้ยงใช้อยู่นี่มีชื่อว่า พจนานุกรมเยอรมัน-ไทย ของ Josef Rohrer เล่มนี้ค่อนข้างจะละเอียดกว่าเล่มอื่นแล้ว เค้าจะมียกตัวอย่างไว้ให้ดูด้วย อันนี้ได้รับคำแนะนำมาจากอาจารย์ที่เมืองไทย ISBN 974-87079-4-6  แต่ถ้าเป็น ISBN ของ Deutschland อันนี้ค่ะ 3-89687-322-9  
 ส่วนอีกเล่มหนึ่งที่โอเลี้ยงใช้บ่อยเป็นของ Michael Veuskens ค่ะ ดีตรงที่มีไทย-เยอรมันด้วย   แต่ไม่ค่อยละเอียดถ้าเทียบกับเล่มแรกเพียงแต่ง่ายต่อการพกพา  แต่เสียดายที่ดิชฯเยอรมัน-ไทย ไม่ค่อยมีใครจัดทำขึ้นหรือปรับปรุงให้ศัพท์มันทันสมัยอีกหน่อย  เพราะอย่างศัพท์บางคำที่เจอในบทเรียนหรือในนิตยสารเป็นคำศัพท์สมัยใหม่ ซึ่งหาไม่ค่อยเจอในดิชฯ ที่เรามีอยู่  

miko

สวัสดีคะ คุณ ต๋อย คุณ โอเลี้ยง ของเราตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็มี ไทย เยอรมัน ของ ศาสตราจารย์ ดร.เคลาส์ เว้งค์ ของมหาวิทยาลัยฮัมบวร์ก แปลโดย ดร.อําภา โอตระ*ล และคณะ ผู้ช่วยจาก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย อันนี้พี่สาวแฟนชื้อมาฝากจากร้านหนังสือ ราคา 46.10 ฟรังค์ เล่มค่อนข้างหนาแต่หาศัพท์ได้ละเอียดมาก ส่วนเล่มที่สองที่พกไปเปิดดูที่โรงเรียนด้วยประจําก็คือ เยอรมัน ไทย อังกฤษ เล่มนี้ ของ ป.อัตตานุภาพ เพื่อนส่งมาให้จากเมืองไทยสมัยเริ่มเรียนใหม่ๆราคา 185 บาท จุดดีของหนังสือเล่มนี้คือ เล่มไม่ใหญ่มากพกพาสะดวก และได้รู้ศัพท์ภาษา อังกฤษควบคู่ไปด้วย ส่วนอันทีสามนี้เป็นเครื่อง อังกฤษ เยอรมัน เครื่องนี้ดีมากเลยเวลาอยากรู้คําใหนก็ใส่ภาษาอังกฤษเข้าไปก็จะรู้ความหมายเป็นภาษา เยอรมัน หรือจะใส่เป็นภาษา เยอรมันก็จะได้เป็น ภาษาอังกฤษ ก็ดีช่วยได้เยอะเวลาอยู่ในห้องเรียน และ อยากรู้คําศัพท์เร็วๆ ไม่ต้องเปิดหาให้ปวดหัวกดจิ้มอย่างเดียวเลย ชื้อที่ มิโกร ราคาเครื่องละ 198 ฟรังค์ ก็รู้เท่าที่มีนี้แหละค่ะ หวังว่าคงเป็นแนวทางให้คุณ ต๋อยเลือกชื้อได้นะคะ

ต๋อย

สวัสดีค่ะคุณโอเลี้ยง คุณมิโกะ  ต๋อยเพิ่งซื้อพจนานุกรมมาจากซูริควันเสาร์ที่แล้วหลังจากได้รับคำแนะนำค่ะ  ได้เล่มที่คุณโอเลี้ยงบอกด้วย โชคดีเหลือเล่มเดียวพอดี ที่แต่งโดยโจเซฟน่ะค่ะ  เล่มใหญ่ แต่ราคาแหมแพงจังเนอะ ตั้ง 52.7 ฟรังแหนะ  

แต่ทำไงได้ล่ะคะ วัยรุ่นใจร้อนน่ะค่ะ ฮิฮิ