มีปัญหาใช้เครื่องคอมที่ไม่สามารถลงแป้นพิมพ์ภาษาไทยได้ น้องบัวฯมีทางออกค่ะ

Previous topic - Next topic

น้องบัวชมพู

วันนี้น้องบัวฯไปท่องเวปพันติ๊บมาแก้เครียดช่วงอ่านหนังสือเตรียมสอบ
 ก็ไปจ๊ะเอ๋เจอของดีเข้าให้เลยเจ้าค่ะ เลยต้องรีบเอามาบอก

http://dryes.webvena.com/  

นี่เลยเจ้าค่ะของดี เวปที่ใช้สำหรับทดแทนแป้นพิมพ์ภาษาไทย
 ในกรณีที่เราไม่สามารถเข้าไปเพิ่มแป้นพิมพ์ภาษาไทยได้ในเครื่องคอม
 อย่างเช่นในกรณีที่เราออกไปใช้คอมฯนอกบ้านน่ะค่ะ
 หรือไม่ก็ตามอินเตอร์เนทคาเฟ่ ที่ไม่ได้มีการใส่แป้นพิมพ์ภาษาไทยไว้
 *ครั้นเราจะไปเพิ่มเองก็ไม่ได้ เพราะเค้าล๊อกไว้ ให้แต่คนที่เป็น admin เพิ่มได้เท่านั้นค่ะ
 แต่พอมีเวปนี้เข้ามาช่วยแล้ว ปัญหาเหล่านี้ก็จะหมดไปเจ้าค่ะ

ต่อไปนี้ก็จะไม่มีเหตุการณ์ที่เปิดเข้ามาอ่านบอร์ดแต่พิมพ์ตอบไม่ได้ให้จั๊กจี้หัวใจแล้วนะคะ :)

หมายเหตุ เวลาจะสลับภาษาไทยกับภาษาอังกฤษให้คลิกที่ปุ่มขวามือด้านบนนะคะ
 พอคลิกเปลี่ยนเป็น "ภาษาไทย" แล้ว ก็สามารถพิมพ์ได้ตามสะดวกเลยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0775 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะน้องบัวชมพู
 ขอบใจมากจ๊ะที่นำความรู้มาแบ่งปันกัน
 จวนใกล้จะสอบแล้วเหรอจ๊ะ..
 ป้ายังนึกถึงตอนที่ตัวเองใกล้จะสอบนั่งตาดำเลย
 ตอนนั้นยังใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าดอยู่
 นอนคลุมโปงอ่านหนังสือ..
 อ่านไปอ่านมากลายเป็นหนังสืออ่านเรา
 ตอนเช้าตื่นขึ้นมารูจมูกดำไปหมด.
 ป้าเป็นคนหัวไม่ค่อยดีเลยต้องท่องมากๆ
 จำอะไรก็ไม่ค่อยได้..
 โชคดีที่ท่องถูกจุดเลยสอบผ่านมาได้
 แต่น้องบัวหัวดีคงไม่มีปัญหาหรอก..
 ป้าก็ชอบท่องเวบ1000ทิพ
 ชอบอ่านมั่วไปหมด.ยิ่งราชดำเนินชอบมาก
 ตอนนี้ติดห้องสมุดและห้องชายคา
 เอาใจช่วยขอให้ผ่านฉลุยนะจ๊ะ

ข้าวจ้าว

สวัสดีค่ะ น้องบัวชมพู

ขอบใจมากๆเลยนะคะ พี่ก็เป็นคนนึงล่ะที่ได้แต่แอบมาอ่านช่วงเวลาทำงานแต่พิมพ์ไทยไม่ได้
 พอเย็นกลับบ้านไปก็ไม่มีเวลามาเปิดคอมพิมพ์แล้ว ดีใจจังเลยพิมพ์ได้แล้ว สงสัยงานการพี่คงไม่ืืทำแล้วล่ะ
 ขออู่งานหน่อยละกัน55555

u-ne

อร๊าย น้องบัว มาถึงนี่เลยหรอคะเนี่ย เห็นกระทู้แนะนำตัวข้างล่างแล้วมารับไม่ทัน ((((นานๆๆๆๆโผล่มาทีน่ะ ไม่มีใครที่นี่รู้จักเลยมั้งนอกจากป้าจ๋า ฮ่าๆๆ))))

เมื่อไหร่จะกลับสู่บ้านน้อยๆล่ะคะเนี่ย กุริ กุริ  

...แล้วรู้ยังว่าใคร อิ อิ .....

น้องบัวชมพู

สวัสดีค่ะ

อ๊ายยยยยย คนรู้จักเพียบเลยค่ะงานนี้
 ดีค่ะ น้องบัวฯจะได้อบอุ่น
 แต่จะว่าไปพักนี้อบอุ่นมากก็ไม่ไหวนะคะ
 วันนี้ล่อเข้าไปสามสิบกว่าองศา  
 น้องบัวฯเดินไปมหาลัยเล่นเอาหอบแฮ่ก
 แถมพอไปถึงห้องสมุด อ๊ายยย นึกว่าซาวน่า!
 ร้อนตับแลบยิ่งกว่าข้างนอกอีกอ่ะค่ะ

T-T

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ต้องขอขอบคุณมากๆที่ได้ช่วย น้องผู้ยากไร้ ที่กำลังจะลงแดง และอกแต่ตาย เพราะถึงหาคอมเล่นได้แต่พิมท์ไทยไม่ได้ ยิ่งเวลาเข้ามาบ้านป้าแล้วอยากเอาหัวชนเต้าหู้ตายให้รู้แล้วรู้รอดเพราะความงุงิ ที่พิมท์อะไรไม่ได้ ขอบคุณจริงๆค่ะ