News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ยาถ่ายพยาธิ

Previous topic - Next topic

บัวขาว

อยากถามผู้รู้ว่า ยาถ่ายพยาธิ ภาษาเยอรมันเขาเรียนว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0816 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

ไม่มีคนมาช่วยตอบเลย ทำงายดีละไม่รู้ด้วย  ลองไปถามร้านขายยาดูมั๊ย  บอกเค้าเป็นภาษาอังกฤษว่าเป็นยาจำพวก  Anti-Parasite เผื่อช่วยได้

บัวขาว

ขอบคุณแม่น้องติ๊ดตี่ค่ะ

แจง

สวัสดีจ๊าบัวขาว พี่ตุ๊กตา  

ถามคนแถวนี้ บอกว่า พยาธิ เรียก Bandwurm จ๊า

แต่ ยาถ่ายพยาธิ นี่ไม่รู้ เค้าบอก ว่าถ้าเป็นต้องไปหาหมอ ให้หมอตรวจ ว่าเป็น ชนิดไหน ถึงจะให้ยามาทาน??

เราก็ งงๆ  

ว่าไม่มี ยาถ่ายพยาธิ 18 ชนิด เหมือนบ้านเรา ขายรึ???

แจง

เอ๊ะ ตกลง ไม่ได้เข้ามาช่วยอะไรเลย

ไม่รู้จริงๆนะจ๊ะ

คิดถึงนะ

บัวขาว

สวัสดีจ้าแจงขอบใจมากที่เข้ามาตอบ เราก็ถ้าไปหาหมอคราวหน้าเราจะถามหมอว่านิโคล่านี่ต้องถ่ายพยาธิหรือเปล่า เพราะที่เมืองไทยเด็ก เด็กเขาก็ถ่ายพยาธิกันทั้งนั้น :-)

pall

สวัสดีจ๊ะแจง

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 ตอนที่ลูกป้ายังเล็กๆอยู่
 หมอเขาก็ให้ยาถ่ายพยาธิมาจ๊ะ
 แต่สมัยใหม่ป้าไม่ทราบว่ายังให้อยู่หรือเปล่า
 พยาธิมีหลายชนิดเช่น
 Fadenwuermer
 Spulwurm
 Bandwuermer

ยาถ่ายพยาธิรู้สึกว่าจะใช้คำว่า
 Wurmmittel  Behandeln

ถ้าบัวขาวไปซื้อยาที่ร้านขายยา
 บอกเขาว่าอยากได้ยาถ่ายพยาธิ

ชื่อยาตัวนี้
 VERMOX

ราคาไม่แพงเสียไม่กี่ฟรังก์จ๊ะ
 อย่างไรมาบอกผลด้วยนะจ๊ะ.

pall

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 ไม่เจอกันนานแล้วเป็นอย่างไรบ้างจ๊ะ
 ขอบคุณมากที่เข้ามาช่วยตอบจ๊ะ.

บัวขาว

สวัสดีค่ะป้า
 ขอบคุณมากนะค่ะ ดีใจด้วยค่ะไปเที่ยวมาน่าสนุก ถ้าป้าหายเหนื่อยแล้วอย่าลืมเอารูปมาแปะเว็ปบอดร์บ้างนะค่ะ :-)

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว )

คุณบัวขาวค่ะ อาการกินเก่งต้องกินยาถ่ายพยาธิไหมค่ะ อิอิอิ

บัวขาว

สวัสดีค่ะ พี่นิด
 สวัสดีค่ะ ป้า
 พี่ินิดดีจังเลยลูกกินเก่ง  
 วันนี้ไปหาหมอมาแล้วค่ะป้า พอดีพาอารินไปฉีดวัคซีน ได้มาแล้วยาถ่ายพยาธิ แต่เป็นยี่ห้อ Cobantril ราคาเท่าไรไม่รู้เหมือนกันค่ะ ประกันจ่าย อิ อิ