มีพาสบี จะหมดอายุและครบห้าปีเดือนธันวานี้

Previous topic - Next topic

กอบกุล

มีพาสบีของสวิส จะหมดอายุและครบห้าปีเดือนธันวานี้  แต่จะต้องไปดูงานกับบริษัทสวิส ที่ฮ่องกง จีน สิงคโปร์เดือนพฤศจิกายน  กลัวว่าเวลากลับเข้ามาสวิสจะมีปัญหา  เราจะต้องไปยื่นเรื่องต่อพาสบีก่อนหรือไม่ หรือว่าขอยื่นทำซีเลย เป็นไปได้ไหม รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ  แล้วต้องไปติดต่อที่ไหนคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0216 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

กอบกุล

เพิ่มเติมค่ะ  คือเคยกลับไปเยี่ยมบ้าน ช่วงประมาณพาสบีจะหมดอายุปีที่ 2 ไปแจ้งความจำเป็น ทางอำเภอเค้าทำให้ก่อนเลยค่ะ  เค้าว่าจะเดินทางกลับสวิส  พาสบีต้องมีอายุอย่างน้อย 3 เดือนก่อนวันหมดอายุ  แต่ตอนนี้มันอยู่ระหว่างจะได้ซี ไม่ทราบว่าจะยังไง  เพราะจำเป็นจะต้องไปช่วงนี้พอดี

pall

ขอนำข้อมูลคุณศักดาที่เขียนเกี่ยวกับใบอนุญาตพำนักแบบ C (Niederlassungsbewilligung)
 มาให้คุณอ่านบางตอนนะคะ

ตามที่รู้มานะครับ วีซ่าถาวรนี้ไม่ทราบนะครับ
 คุณแต่งงานแล้วจะได้ใบอนุญาติพำนักแบบ B (Aufenthaltsbewilligung) ครับ
  (มีอายุ 1 ปี พอหมดอายุทางราชการจะมีจดหมายเชิญคุณ ไปต่อใหม่)
 หลังจากนั้นพอครบห้า 5 ปีแล้วคุณจะได้รับจดหมายที่ทางการแจ้งมา
  เชิญคุณไปรับ ใบอนุญาติพำนักแบบ C (Niederlassungsbewilligung)
 มีกำหนดต่ออายุ ทุกๆ 3 ปี และมีสิทธิเท่าเทียมประชาชนสวิสฯ ทุกอย่าง
 ยกเว้นไม่มีสิทธิ์เลือกตั้งหรือลงประชามติรับร่างจดหมายได้
 (แต่บาง Konton ผ่อนผันเป็นบางเรื่อง ในระดับเมือง)
 คุณไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเลยครับ ทางการจะติดต่อมาที่คุณเอง

**ข้อมูลทั้งหมดสามารถอ่านได้ที่นี่
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0139&board=lifestyle

**คำตอบ**
 อย่างที่คุณศักดาเขียนมาพอครบห้า 5 ปีแล้วคุณจะได้รับจดหมายที่ทางการแจ้งมา
 เชิญคุณไปรับ ใบอนุญาตพำนักแบบ C (Niederlassungsbewilligung)
 เองโดยที่คุณไม่ต้องไปทำเรื่องยื่นขอ
 **แต่ในกรณีย์ของคุณต้องเดินทางเดือนพย.ก่อนกำหนด1เดือนซึ่งใบอนุญาตพำนักแบบ B (Aufenthaltsbewilligung) ของคุณใกล้หมดอายุด้วย
 และอยู่ในระหว่างจะได้รับใบอนุญาตพำนักแบบ C (Niederlassungsbewilligung)
 จากเขตที่คุณพำนักที่จะแจ้งให้คุณไปรับแบบนี้...ทำให้สับสนมาก
 ดังนั้นคุณควรไปติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่เขตที่คุณพำนักที่คุณได้รับใบพำนักแบบ Bมา
 ว่ากรณีย์ของคุณแบบนี้ควรทำอย่างไรและเพื่อป้องกันปัญหาเกี่ยวกับอายุของ
 ใบอนุญาตพำนักแบบ B (Aufenthaltsbewilligung)ที่ใกล้จะหมดอายุ
 มิฉะนั้นคุณจะมีปัญหากับการกลับเข้ามาในประเทศได้

ไปติดต่อที่ Das Migrationsamt หรือ Fremdenpolizei
 เขตที่คุณพำนักสอบถามเจ้าหน้าที่เลยค่ะจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำ
 ถ้าได้ข้อมูลช่วยเข้ามาตอบเป็นวิทยาทานแก่กันด้วยนะคะขอบคุณมากค่ะ

กอบกุล

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ  ตอนนี้ก็รอข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ของบริษัทอยู่ เค้ากำลังติดต่อสอบถามให้ค่ะ ซึ่งคิดกันว่าน่าจะดีกว่าที่ดิฉันจะไปถามเอง  พอได้ข้อมูลแล้ว ต้องไปทำอะไรบ้าง ยังไง จะแจ้งให้ทราบนะคะ