ใครมีแฟนอยู่ Liechtenstien (ประเทศนี้ขึ้นอยู่กับสวิส) บ้างคะ

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ  ไม่ทราบใครมีแฟนอยู่ประเทศลิกเทนสไตน์บ้างคะ หรือใครแต่งงานไปอยู่ที่นั่นแล้วบ้าง

เราอยากมีเพื่อน ประเทศนี้อยู่ติดสวิสเลย และขึ้นอยู่กับประเทศสวิส ถ้าจะไปเที่ยวก็ต้องขอวีซ่าที่

สถานทูตสวิส  แฟนเราอยู่เมือง Ruggell หรือใครเคยไปเที่ยว เขียนมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ :-

St.Galler

ไม่ได้อยู่ Liechtenstein หรอกครับ แต่มาให้กำลังใจ... หวังว่าสนามบินจะเปิดเร็วๆนี้นะครับ คุณจะได้เจอแฟน
ผมเคยแวะประเทศ Liechtenstein สองสามครั้ง แต่แค่ได้เดินดูนิดๆหน่อยๆ 

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณหนุ่ม ขอบคุณสำหรับกำลังใจ  ดีใจจัง สนามบินเปิดแล้ว

ค่อยหายใจทั่วท้องหน่อย เพราะโอนเงินค่าโรงแรมที่เกาะช้าง กับเสม็ดไป

หมดแล้ว กลัวเขาไม่คืนค่ะ  คุณหนุ่มไปเที่ยวเมืองอะไรที่ Liechtenstein คะ

แฟนของนันอยู่ Reggell ประเทศเขาสวยไหมคะ แล้วคุยกันอีกนะ

St.Galler

ผมไปเที่ยวที่เมือง Vaduz มาครับ... ไม่ได้เห็นอะไรเยอะหรอกครับ เพราะแวะไปแป๊ปเดียว คิดว่าบ้านเมืองเค้าก็สะอาดน่าอยู่เหมือนสวิตฯ... แต่เค้าไม่มีเมืองใหญ่ๆอย่างซูริคหรือเจนีวา เพราะประเทศเค้าเล็กมากๆ แต่ก็น่ารักดี www.lichtenstein.li 

Nantaree

สวัสดีค่ะ  คุณหนุ่มอยู่สวิสใช่ไหมคะ ตอนนี้ หนาวไหมคะ หิมะตกหรือยัง

เห็นแฟนถ่ายรูปปราสาทที่ Vaduz มาให้ดูเหมือนค่ะ  ดูเป็นเมืองเงียบๆจริง

ทำงานอยู่ที่โน่นเหรอคะ

นันท์เอง

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม

สวัสดีค่ะ คุณNantaree
เข้ามาต้อนรับน้องใหม่ช้าไปหน่อยคงไม่ว่ากันนะคะ  :D ยินดีต้อนรับค่ะ ยังไม่เคยไปเที่ยวที่ Liechtenstein อย่างจริงจังเลยค่ะ นอกจากนั่งรถไฟผ่าน แบบอ้าวรถไฟแล่นตัดผ่านประเทศสวิสอยู่ดีๆก็เข้าเขต
Liechtenstein แล้ว พอจะหาย งง อ้าวรถไฟแล่นผ่านเข้าเขตสวิสอีกแล้ว เป็นอันว่าทั้งสองประเทศเป็นพี่น้องกันก็แล้วกัน  :Dประเทศที่คุณจะไปนั้นเป็นประเทศที่ร่ำรวยประเทศหนึ่งนะนี่ 

Nantaree

สวัสดีค่ะ ป้า pall

ดีใจจังที่เห็นป้าเข้ามาตอบวันนี้   แฟนก็บอกเหมือนกันนว่าประเทศเขารวย เสียภาษีแค่ 7%

มีแบงค์ต่างชาติมาเปิดที่นั่นเยอะแยะ ป้า pall อยู่เมืองอะไรคะ  เอ...ทำไมเพื่อนๆ พี่ๆ

เรียก ป้าpall ไม่ทราบว่าป้าpall อายุเท่าไรคะ  เห็นในเวปเรียกป้าpall นันท์ก็เรียกตาม

อยากเห็นรูปป้าpall จังคะ ขอบคุณค่ะ

St.Galler

ผมอยู่สวิตฯครับ... เมืองที่ผมอยู่ก็ไม่ไกลจาก Liechtenstein มากนัก  ขับรถ1ชั่วโมงถึง  ;D ;D
ส่วนอากาศตอนนี้ก็หนาวครับ แต่ยังไม่หนาวจัด หิมะก็ตกบ้างผสมกับฝน แต่บนเขาหิมะตกเยอะครับ...

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม  แฟนบอกเหมือนกันว่าที่เมืองเขาหิมะตก  คุณหนุ่มอยู่เมืองชื่ออะไรคะ

คุณทำงานอยู่โน่นเหรอคะ นันท์อยู่ กทม.ค่ะ แถวแจ้งวัฒนะ  ตอนนี้บ้านเราอากาศเย็นสบายมาก

take care

Lookjan

สวัสดีค่ะคุณนันท์ พอดีเมื่อวันพุธที่ผ่านมานี้ลูกจันไปที่ Vaduz(Liechtenstien)มาค่ะ ก่อนวันที่ไปมีหิมะตกเยอะมาก เลยวันที่ไปได้เห็นหิมะตลอดสองข้างทางสวยมากๆเลยค่ะ ที่Vaduz เป็นเมืองเล็กๆแต่รวยมากเหมือนที่ป้าพอลบอกแหละค่ะ มีธนาคารที่ใหญ่ติดอันดับหนึ่งของโลกเลยนะค่ะ.:o พอดีสามีเค้ามีเพื่อนอยู่ที่นั้นค่ะเลยพากันไปบ่อย.
ตอนนี้ที่สวิสหิมะตกมาสองสามวันแล้วค่ะ.ลูกจันก็กําลังยุ่งอยู่กับการหาซื้อของขวัญให้ลูกๆในวันคริสตมาสที่จะถึงนี้อยู่ค่ะ.
ที่เมืองไทยตอนนี้ก็คงคึกคักน่าดูเหมือนกันไช่ใหมค่ะ. :D

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณลูกจันท์ ขอบคุณค่ะเขียนมาคุย  ตอนนี้อากาศที่เมืองไทยเย็นสบายมากเลยคะ

ที่ กทม.ก็ไม่ร้อนเลย  แฟนจะมาถึง 25 นี้แล้ว ;D แฟนเพื่อนคุณอยู่ Vaduz เหรอคะ ดีจัง

แต่เขาไม่ใช่คนประเทศ Liechtenstein แน่เลย  นันท์อยากทราบว่าขอวีซ่าไป

Liectenstein ยากไหม นันท์จะขอ Visitor visa ค่ะ

ลูกสาวสองคนสบายดีนะคะ ใกล้ christmas แล้ว เด็กๆ คงจชอบนะคะ

take care ka

vorakorn

ดีครับ....

ผมมีน้าสาวอยู่ที่ Ruggell  แวะไปเที่ยวที่นั่นบ่อยครับ....

เมืองเล็ก ๆ เงียบ ๆ.......

ถ้าคุณชอบใช้ชีวิตแบบเงียบ ๆ ก็โอเคครับ  ไม่น่ามีปัญหาอะไร

อยู่ที่ วาดุซ มีร้านขายอาหารไทย  และขายของกินจากประเทศไทยด้วย

ลองแวะไปดูนะครับ  ชื่อ ร้านเพื่อนไทย  ถ้าจำไม่ผิด เจ้าของร้านชื่อ ป้าเรไร

แกเคยลงคู่สร้างคู่สม  ในตอนชื่อ ป้าแขนเดียว  และในวาดุซ ก็มีร้านขายกิ๊ฟชอฟ

ข้างในมีสาวไทย สี่ห้า คนเป็นพนักงานครับ  ....

เมืองนี้คนไทยอยู่แยะครับ  ไม่ต้องห่วงว่าจะเหงา.....

สุขสันต์วันปีใหม่ครับ.....

หมู บาเซล..

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณหมู

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ที่เขียนมาเล่าสู่กันฟัง  ดีใจจังอย่างน้อยมีคนไทยอยู่ที่ Ruggell

ถ้านันท์ได้มีโอกาสไปเที่ยว  จะแวะไปหานะคะ  ขอโทษด้วยที่ตอบช้า พอดีแฟนมาเมืองไทย

เลยไปเที่ยวเกาะช้าง เกาะเสม็ด กระบี่ ภูเก็ตกัน  ทะเลบ้านเราสวยมาก

คุณเคยไปหรือยังคะ ตอนนี้ที่ กทม. อากาศเย็นมาก 

นันท์เริ่มเรียนภาษาเยอรมัน ยากจังค่ะ นันท์คิดว่าอยู่ Ruggell ได้ เพราะชอบเงียบๆ

และธรรมชาติ  เอาไว้จะไปเมื่อไรแล้วจะบอกนะคะ เผื่อคุณหรือน้าของคุณอยากได้อะไรจากเมือง

ไทย  คุณทำงานอะไรที่บาเซลคะ ไปอยู่กี่ปีแล้วคะ