News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอคำปรึกษาตั้งชื่อลูก

Previous topic - Next topic

mm

::)คือตอนนี้กำลังตั้งท้องได้เจ็ดเดือนกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกแต่คิดไม่ออกซักทีว่าจะให้ชื่ออะไร  ลูกเป็นลูกสาวคะ  ยังงัยพี่ๆๆน้องๆๆป้าๆๆอาๆๆทั้งมีความคิดเห็นช่วยตั้งชื่อให้ลูกหน่อยนะคะ เอาแบบไทยป่นฝรั่งก็ได้คะ  ถ้าไทยเลยก็ดี  ตอนนี้คิดไม่ออกจริงๆๆคะ  แฟนก็อยากให้ชื่อออกไปทางฝรั่งเพราะเค้าเรียกง่ายแต่แม่เราก็อยากให้ออกไปทางไทยเพราะทางโน้นก็บอกว่าเรียกง่ายเหมือนกัน  เลยไม่รู้จะตั้งชื่ออะไรดี  งัยก็ขอความคิดเห็นในเว็ปป้าพอลละกันนะคะ   ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D : :)

the sun

สวัสีดีค่ะ คุณ mm และทุกท่าน รวมไปถึงป้าพอล ตะวันคงจะเข้ามาแจมทุกกระทู้บ่อยไปช่วงนี้ เพราะว่างๆ ค่ะ จะสอบแล้วหนังสือก้อไม่อ่าน ภาษาเยอรมันมันยากเกินเลยไม่อยากแตะ ได้ตามที่ได้แล้วกันไม่สนแล้ว ตกก้อลงใหม่ที่เดิมจะได้ท่องแท้ เน๊าะ...ตอบกระทู้ก่อน
  ตะวันเจอคนท้องด้วยกันแล้วหล่ะ คุณ mm นี่ไง อิอิ ท้องได้ 7 เดือนเหรอค่ะ ตะวันท้องได้ 6 เดือนค่ะ นี่เดือนที่ 6 พอดี ลูกตะวันเป็นผู้ชายค่ะ ตอนนี้ก้อใช้ชีวิตที่สวิสค่ะ เป็นแม่บ้าน (ไม่ใช่สิ แม่บ้านไม่เต็มตัว เพราะอยากทำก้อทำไม่อยากทำก้อนอน ข้ออ้างที่ว่าท้อง ทำไรก้อเหนื่อยง่าย อิอิ) ตั้งชื่อลูกเหรอค่ะ ตะวันคิดเองค่ะ ลูกชายตะวันชื่อว่า ..เป็นบุญ.. ชื่อจริงว่า Geno ชื่อไทยตะวันตั้งค่ะ ส่วนชื่อ Geno(ไม่มีความหมาย ความหมายอยู่ที่พ่อเขาชอบ) พ่อเขาตั้งให้ เพราะพ่อเขาชื่อโรเจอร์ คล้องกันตรงไหนหว่า หุหุ  ชื่อเป็นบุญ มีที่มาทีไปค่ะ คือว่า พ่อดิฉันเสียชีวิตแล้ว ก่อนขึ้นเครืองมาสวิสดิฉันได้ไปจุดธูปเรียกท่านมาอยู่ด้วย หรือมาเกิดด้วย จากนั้นมาอยู่สวิสได้ 3 เดือนก้อฝันว่า พ่อมาหาเหมือนพ่อกำลังจะไปทำธุระไรซักอย่างคะ จากนั้นพ่อก้อบอกกับเราว่า...พ่อจะไปซื้อของก่อน แล้วพ่อเสร็จธุระแล้วพ่อจะกลับมาอยู่ด้วย มาอยู่ตลอดไปไม่ไปไหนแล้ว.. ก้อไม่ได้คิดไรค่ะ กับคำพูดพ่อในฝัน คิดว่าฝันๆ ไปเท่านั้นเอง คงคิดถึงพ่อมาก เลยฝัน  จากนั้นมาประมาณ 1 เดือนค่ะ ก้อท้องเลยค่ะ  แรกๆ ไม่ท้องซะทีก้อไปบ่นใส่รูปพ่อค่ะ ว่าพ่อไม่อยากมาเกิดเหรอ ทำไมหนูไม่ท้องซักที พ่อคงรำคราญ ทุกอย่างคิดไปเองนะคะว่าเป็นพ่อ แต่มาสงสัยเรืองการกินตัวเอง กินเหมือนพ่อสมัยมีชีวิตอยู่เลยค่ะ ปกติเป็นคนชอบส้มตำกินได้ทุกคาบว่างั้น แต่พ่อตะวันเกียลดส้มตำมาก ไม่กินเลย ตะวันท้องก้อไม่กินส้มตำค่ะ รู้สึกไม่อยากกินเลย ก่อนพ่อเสีย พ่อนอนป่วยอยู่ พ่อบ่นกับแม่ค่ะว่า พ่อเหนื่อยอยากเป็นเด็ก ไม่อยากรับผิดชอบอะไรมากมาย แม่เลยสอยพ่อว่า อยากเป็นเด็กเหรอตายสิ จะได้เป็นเด็กๆสมใจ ก้อสมใจท่านพ่อเลย ตายจริงๆ 
  นี่เป็นที่มาที่ไปที่ตะวันให้ชื่อลูกว่า ..น้องเป็นบุญ ถ้าเป็นลูกสาวตะวันจะให้ชื่อว่า น้องใบบุญ.. แต่เป็นลูกชายก่อน เลยได้เป็นบุญก่อน จากนั้นเอาไว้ให้ลุกสาวต่อคือ..ใบบุญ ชื่อจริงจะให้ชื่อว่า keirra เคียร์ร่า แปลว่าสาวผู้มีผิวสีแทนสวย..ตอนนี้ก้อเป็นบุญไปก่อนเป็นบุญของพ่อดิฉันที่ได้มาเกิด เป็นบุญของพ่อแม่ที่ได้เขามาเกิดเป็นลูก เป็นบุญของปู่ย่าตายาย ทุกๆ คนที่รักเขา
ขอให้ลูกแข็งแรงนะคะ ดิฉันไม่สงวนสิทธิ์ชื่อลูกค่ะ แค่ให้ไอเดีย วันใดวันหนึ่งเขาอาจจะมาเจอกันนะไม่แน่ๆ ลูกของดิฉันกับลูกสาวคุณ อ๊ะ...ทำไมชื่อเราเหมือนกัน เขาคงจะทักกัน..ไม่แน่นะ.. 

mm

หวัดดีคะคุณตะวัน  ยินดีที่ได้รู้จักคะ  ใช่แล้วคะเอ็มท้องได้เจ็ดเดือนแล้ว  เป็นลูกสาว  ส่วนคุณตะวันก็ท้องได้ หกเดือน เป็นลูกชาย  สงสัยเราคงต้องจับคู่ลูกเราแล้วมั่งนี่  อิอิอิอิ  (ล้อเล่นคะ)  เอ็มก็อยู่ที่สวิสเหมือนกันคะ มาอยู่ได้ประมาณ 8 เดือนแล้วคะ  แต่คงจะอยู่คนละโซนกะคุณตะวันเรียนภาษาเยอรมันยากไมคะ  ภาษาฝรั่งเศสยากมากๆๆๆเลยคะ  ตอนนี้ก็ลงเรียนภาษาฝรั่งเศสอยู่เหมือนกันคะ  เอ็มก็เป็นแม่บ้านเต็มตัวบ้างไม่เต็มตัวบ้างในบางวันคะ  ก็เหมือนคุณตะวันแหละคะ  มีข้ออ้างว่าท้องเหมือนกัน  ทำอะไรก็เหนื่อยง่ายไปหมด  ขอบคุณสำหรับคำแนะในการตั้งชื่อลูกนะคะ ตอนแรกกะว่าจะให้ชื่อน้องทะเลหรือฟ้าดีก็ไม่รู้เหมือนกันคะ  เพราะตอนก่อนท้องไปเที่ยวที่ทะเลมากลับมาบ้านอีกหนึ่งเดือนก็รู้ว่าท้อง ก็ว่าจะให้ชื่ออะไรเกี่ยวกับทะเลอะไรประมาณนี้นะคะ จะได้อธิบายให้ลูกฟังได้ว่าชื่อเค้ามาจากไหนระหว่างที่พ่อกะแม่รอเค้ามาอยู่ด้วย  ขอบคุณมากเลยนะคะคุณตะวัน 

Jojo

หวัดดีค่ะคุณเอ็ม กะตะวัน

ขอแจมด้วยคนเรื่องตั้งชื่อลูก  ;D
ตอนท้องก็คิดชื่อลูกไว้เยอะเหมือนกัน ทั้งชื่อไทย ชื่อฝรั่ง โจ้ใช้หลักว่าชื่อจริงเป็นชื่อไทย ส่วนชื่อเล่นเป็นชื่อฝรั่ง
ชื่อเล่นก็พยายามให้หาที่ออกเสียงใกล้เคียงกะชื่อไทยนะคะ เราตั้งชื่อไทยก่อนแล้วให้สามีหาชื่อฝรั่ง
ตอนนั้นตั้งชื่อไว้ว่า อารียา ถ้าจำไม่ผิด ความหมายคือ หญิงที่มีผิวพรรณผุดผ่อง (ไม่แน่ใจนะ) ชื่อเล่นคือ รีน Ryn

โจ้ก็จะเน้นที่ความหมาย แล้วก็ใช้หลักการตั้งชื่อแบบโบราณผสมด้วย คือ ลูกเกิดวันไหน ตั้งชื่อให้ถูกโฉลกวันนั้น
ตอนคลอดเป็นวันจันทร์ก็เลยใช้ชื่อ อารียา ไม่ได้ ก็ต้องโทรไปขอเมตตาจากพระ หลวงพ่อที่โจ้นับถืออยู่ให้ตั้งชื่อให้ใหม่
เพราะวันจันทร์ห้ามมีสระนะคะ ก็เลยได้ชื่ออันเป็นมงคล กะความหมายดี ๆ ไป อันนี้ก็เป็นความเชื่อส่วนบุคคลอีกนะ;D

เสียดายจัง ที่ท้องกันที่สวิส ถ้าท้องที่เมืองไทยนะ ไปเดินตามร้านหนังสือใหญ่ ๆ  แล้วหาหนังสือหลักการตั้งชื่ออ่าน แบบว่าอ่านฟรีอ่ะ
อ่านแล้วจำ แล้วเดินออก ไม่ต้องซื้อ..อิอิ  ;D
เดี๋ยวนี้มีชื่อดี ๆ เพราะ ๆ สะกดสวย ๆ แปลก ๆ ความหมายดี ๆ เยอะเลย...ตามเทรนด์ ลองเซิร์ทหาตามกูเกิลก็ได้ค่ะ  ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีจ้ะ คุณเอ็ม คุณตะวัน และคุณโจ้  ;D
ก่อนอื่นยินดีที่ได้รู้จักคุณเอ็มจ้ะ เห็นตั้งกระทู้เรื่องตั้งชื่อลูกเลยอยากเข้ามา
ออกความเห็นด้วยน่ะ คือลูกจันก็มีลูกสองคนและตั้งชื่อให้เค้าคนล่ะสามชื่อ
เอาใว้ให้เค้าเลือกเอา เวลาโตว่าเค้าชอบชื่อไหนก็ให้เค้าใช้ชื่อนั้น
เพราะเวลาเค้าโตเค้าจะเปลี่ยนใช่แค่ชื่อเดียวได้ค่ะ้
อันนี้บอกใว้เพื่อเป็นทางเลือกถ้าคุณมีชื่อหลายชื่อแต่ไม่รู้จะใช้ชื่อไหนดีน่ะจ้ะ. ;)

ยังไงก็ดูแลตัวเองมากๆน่ะจ้ะ สองว่าที่คุณแม่ทําตัวเองให้มีความสุขลูกในท้อง
ก็จะได้มีความสุขด้วยจ้ะ.ถ้ามีอะไรที่พอจะช่วยได้ ก็บอกคุณแม่ลูกสองได้เลยน่ะจ้ะ
ขอบอกเรื่องลูกๆนี้ประสบการณ์เยอะจ้า.. :-* :-*

the sun

หวีดดีจ้า คุณ ทท คุณ โจ้.. ตอนหาขื่อตัวเอง ตอนเปลียนชื่อก้อทำเหมือนคุณโจ้ค่ะ แต่พอชื่อลูกไม่ดูอะไรเลย เพราะไม่รู้ว่าเขาจะเกิดวันไหน แต่ความหมายดี
ให้คุณ mm พิพม์คำว่า ตั้งชื่อ ใน กูเกิ้ลนะคะ ตอนตะวันตั้งชื่อใหม่ให้ตัวเอง ตะวันก้อเข้าไปหาเอาค่ะ มีวิธีบอก มีหลักศาสตร์ ตามทักษร ทักอะไรไม่รู้ ให้ตรงกับวันเกิดเรา มีชื่อให้เลือก หรือจะตั้งเอง วันเดือนปีเกิดชื่อที่เรามีอยู่ปัจจุบัน ว่าเลขดีตกฝากเลขดีไหม เขาจะบอกได้ค่ะ 

the sun

อีกรอบค่ะ พิมพ์ชื่อคุณ mm เป็น ทท ลืมดู ขอโทษค่ะ
สวัสดีคุณ ลุกจันทร์ด้วยค่ะ มะกี้กระทู้คงพิมพ์อยู่ในเวลาพร้อมกันเลยไม่เห็นคุณลูกจันทร์ด้วย เลยไม่ได้กล่าวสวัสดี
จะเข้ามาสอบถามคุณ mm และท่านอื่นๆ ว่ามีพ่อแม่บุญธรรมลูกๆ กันหรือยัง God father. ของตะวันหาได้แค่คนเดียว และคนที่จะหาต้องเป็นคู่ มีแฟน หรือแต่งงานแล้ว ที่ไม่เคยรับเป็นพ่อหรือแม่บุญธรรมให้ใครมาก่อน ตะวันได้พ่อบุญธรรมของลูกแล้ว เป็นน้องชายสามี แต่ขาดแม่บุญธรรมค่ะกำลังหาอยู่ ใครจะอาสา รับนะคะ หาย๊ากยาก เพราะต้องได้เอาชื่อพ่อแม่บุญธรรมไปลงเอกสารกับทางราชการ ไปขอใครก้อไม่มีใครอยากเป็น เหตุผลที่ว่า ต้องได้ให้ของขวัญลูกเราหรือเงินฝากเล็กๆน้อยๆตามโอกาสหรือวันเกิดเขา(พ่อแม่บุญธรรมสามีดิฉันไม่เห็นให้ไรเลยแต่เด็กมาแล้ว)  และต้องให้จนกว่าเขาจะอายุ 18 ปีแล้วแต่ศรัทธาพ่อและแม่บุญธรรมจะให้ หรือหากวันข้างหน้า พ่อแม่ที่แท้จริงเกิดชีวิตขึ้นมา คนที่รับเป็นพ่อหรือแม่บุญธรรมลูกเรานั้นได้รับเป็นผู้อุปการะแทนเราทันที เป็นผู้ปกครองลูกเราแทนทันที ข้อมูลทั้งหมดนี้คือ สามีเป็นคนอธิบายให้ฟังนะคะ ไม่แน่ใจว่าสามีอธิบายถูกหรือเราเข้าใจถูกไหม เขาก้ออธิบายเป็นเยอรมัน ป่นอังกฤษไป ..สามีบอกว่าทั้งหมดนี้ต้องหาเพราะเป็นเหมือนประเพณีและต้องแจ้งชื่อพ่อแม่บุญธรรมกับทางการในเอกสารด้วย

Jojo

ตะวัน...ลูกโจ้มีแต่ก๊อดฟาเทอร์คนเดียวนะ เค้ามีกันคนเดียวได้ไม่ใช่เหรอ ???

the sun

คุณแม่สามีบอกว่า ต้องมีสองคน แต่ถ้าไมได้เขาคงอนุโลมมั้ง ไม่แน่ใจ แต่เห็นแม่ว่า 2 คน ตะวันก้อคงได้คนเดียวมั้ง เพราะแฟนไม่มีเพือนผู้หญิงเลย

the sun

อีกรอบจ้ะ เปลืองหน้ากระดานมากๆ เลยเรานี่
  อ้ออีกคนคือ หญิงไง แม่บุญธรรม ที่เขาว่าให้ได้ ทั้ง พ่อ และ แม่ เลยเป็นสองคนชาย 1 หญิง 1 จะเป็นใครก้อได้ หากไม่มีคงอนุโลมได้แต่พ่อ หรือ แม่ อย่างใดอย่างหนึ่ง ตะวันเหลือแม่ มาเป็นให้ลูกตะวันหน่อยม๊ะคุณโจ้ หุหุ

Lookjan

สวัสดีอีกรอบค่ะ ทุกคน  ;D
คือเห็นคุณตะวันหาพ่อแม่บุญธรรมอยู่ เลยไม่เข้าใจ ::)นิดหน่อยน่ะค่ะ
ที่บอกว่าต้องเอาชื่อพ่อแม่บุญธรรมไปลงเอกสารกับทางราชการ
ลูกจันไม่มีพ่อแม่บุญธรรมให้ลูกน่ะค่ะ และก็ไม่เเห็นมีปัณหาเกี่ยวกับเอกสารเลยค่ะ
อันนี้ลูกจันคิดว่าแล้วแต่เรามากกว่าค่ะ หรือบางรัฐเค้าไม่เหมือนน่า. ::)

the sun

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ เรืองพ่อแม่บุญธรรม ตะวันว่าเขาไม่บังคับหรอกค่ะ แต่ถามว่ามีทุกรัฐไหม น่าจะมีนะคะ เห็นเพือนตะวันอยู่ St.Gallan ก้อยังได้ไปเป็นพ่อบุญธรรมให้หลาน ส่วนมากเขาจะเอาพี่น้อง หรือ ญาติ เพือนสนิท ที่คุณลูกจันทร์ ไม่มี ตะวันคิดว่า คงอนุโลม เขาไม่ได้บังคับค่ะ แล้วแต่ว่าครอบครัวไหนจะซีเรียส ทำกันไหม แต่ครอบครัวของพ่อแม่สามีตะวัน เขาทำกันมานาน เขามีทุกรุ่น และไม่ได้ขึ้นเป็นบางรัฐ ของพี่ลูกจันทร์ไม่มี แสดงว่าเขาก้อคงขีดล่ะไว้มั้งค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ตรงนี้ หรือว่าแล้วแต่ความจำนง เห็นแม่สามี กับ สามีตะวันบอกว่า ถ้าได้แล้ว ให้แจ้งชื่อลงในเอกสารด้วยสำหรับชื่อพ่อแม่บุญธรรม จะดีสำหรับลูกเรา หากว่า พ่อแม่ที่แท้จริง เกิดเสียชีวิตในวันข้างหน้า คนที่มาเป็นพ่อแม่บุญธรรมนั้นแหล่ะ จะได้เป็นผู้ปกครอบของบุตรเราคนต่อไป หากลูกเรายังไม่ถึง 18 ปี แต่การนี้ จะหมดภาระไปหลังจากที่เด็กอายุถึง 18 ปี และพ่อแม่แท้จริงยังมีชีวิตอยู่ทุกประการ  ให้ขนม ให้เงินใส่ธนาคาร ตามศรัทธา ถ้ามี แล้วแต่โอกาส ก้อเหมือนให้หลานค่ะ

Jojo

ตะวัน...แน่ใจเหรอจะฝากชีวิตลูกไว้กะแม่บุญธรรมอย่างโจ้ งานการก็ไม่มีทำ แน่ใจนะว่าคิดดีแล้ว ::)

mm

:D สวัสดีคะคุณตะวัน คุณโจ้ และคุณลูกจันทร์  ก่อนอื่นยินดีที่ได้รู้จักคุณโจ้และคุณลูกจันทร์นะคะ  เห็นด้วยกะคุณโจ้คะถ้าท้องที่เมืองไทยก็ได้เดินเข้าร้านหนังสือไปอ่านดูชื่อลูกแล้วก็เดินออกจากร้านไปโดยไม่ต้องเสียเงินซื้อ :D   ขอบคุณมากนะคะคุณลูกจันทร์ที่จะเป็นที่ปรึกษาให้เพราะท้องนี้ก็เป็นท้องแรกด้วยซิคะ  ก็กังวลอยู่เหมือนกันว่าจะออกแบบธรรมชาติหรือว่าผ่าออกก็ยังไม่รู้  แต่ใจเอ็มนะคะอยากออกเองมากกว่า แล้วอีกอย่างแม่เราก็ไม่ได้มาคอยดูแลเราด้วย  คิดอีกทีก็อยากกลับไปคลอดที่เมืองไทยคะมีคนช่วยดูแลเยอะไปหมด เรื่องพ่อแม่บูญธรรม เห็นแฟนเอ็มก็พูดอยู่เหมือนกันว่าลูกที่เกิดมาต้องมีพ่อแม่บุญธรรมเวลาเราเสียชีวิตไปจะได้มีคนคอยดูแลลูกเรา แต่เอ็มกะแฟนก็ยังไม่ได้หาว่าใครจะมาเป็นพ่อแม่บุญธรรมของลูกถ้ามีพ่อแม่บุญธรรมก็มีถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร  ;) :) ต่อไปต้องเข้ามาบ่อยๆๆแล้วในเว็บป้าพอลนี้มีแต่คนใจดีทั้งนั้นเลยคะ   

Lookjan

สวัสดีจ้ะ ทุกคน ;D
คุณเอ็มได้ชื่อลูกสาวหรือยังจ้ะ.ถ้ายังเดี่ยวลูกจันจะดูให้สักสองสามชื่อ
เพราะสามีเค้ามีหนังสือเกี่ยวกับตั้งชื่อให้ลูก และมีชื่อให้เราเลือกเยอะเลยจ้ะ
แต่เป็นภาษาเยอรมัน ลูกจันก็มีลูกสาวสองคนจ้ะ ชื่อของลูกสามีก็ดูเอามาจากหนังสือ
เล่มนี้แหละ แต่ชื่อไทยเราตั้งให้กันเองจ้ะ  ;D

และส่วนเรื่องคลอด ถ้าเป็นลูกคนแรกอันนี้ก็เป็นเหมือนกันทุกคนแหละจ้ะ แต่ไม่ต้องกังวลมาก
ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ ลูกจันคลอดลูกคนแรกที่สวิส คลอดเองไม่ได้ผ่า และถ้าเป็นไปได้พยายาม
ให้คลอดเองดีกว่าค่ะ เพราะลูกคนแรกถ้าเราผ่าออกคนต่อไป เราก็ต้องผ่าออกเหมือนกัน
และการรักษาตัวหลังคลอดก็ไม่เหมือนกันด้วย และที่สวิสเค้าจะมีพยาบาลมาคอยดูแลหลังคลอดด้วยที่บ้าน
ถ้าเราเป็นคุณแม่มืิอใหม่ เค้าจะมาช่วยบอกว่าเราต้องทํายังไง พ่อแม่มือใหม่ขอบอกอุ้มลูกครั้งแรกยังไม่เป็น
เลยจ้ะ ลูกจันเลี้ยงลูกที่สวิสนี่ไม่มีญาติพี่น้องคอยช่วยด้วย มีแต่เพื่อนๆและญาติๆของสามีเค้ามาเยี่ยม แต่ไม่ได้
มาช่วยเลี้ยงเหมือนญาติคนไทยหรอกน่ะจ้ะ ::)
เอาล่ะ.. วันนี้ขอเล่าให้ฟังแค่นี้ก่อนน่ะเล่ามากเดี่ยวว่าที่คุณแม่จะท้อซะก่อน :) ;)
ยังไงก็ดูแลตัวเองมากๆน่ะจ้ะ. :-* :-* :-*