News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ทารกขึ้นเครื่อง

Previous topic - Next topic

rojui

จะบินกลับไทยสิ้นปีค่ะ กลับกับลูกสาวอายุ 5 เดือน(ทารก)  ไม่ทราบว่าลูกต้องเสียค่าตั๋วรึเปล่า แล้วการจองตั๋วต้องทำอย่างไรบ้าง จองผ่านInternetได้มั๊ย  ??? ???ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Lookjan

สวัสดีค่ะ คุณrojui
พอดีจําได้ว่าลูกจันเคยเอาเรื่องเตรียมตัวลูกน้อยก่อนขึ้นเครื่องมาลงใว้
ก่อนหน้านี้ ตามลิ้งข้างล่างนี้ไปดูได้น่ะค่ะ อาจจะพอช่วยได้บ้าง

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2887.0.html

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ลูกสาวโจ้ขึ้นเครื่องตอนอายุได้ 9 เดือน เรื่องค่าตั๋วเครื่องบินก็ตามรายละเอียดที่พี่ลูกจันบอกไว้เลยค่ะ
คิดว่า...สามารถซื้อตั๋วเครื่องบินผ่านอินเตอร์เน็ตได้นะคะ เพราะจะเห็นได้จากเว๊บไซด์ของทุกสายการบินจะมีช่องให้กรอกอายุของทารก (Infant)อยู่ เวลาซื้อตั๋วกะตอนเช็คอินก็แจ้งขอ Box ด้วยนะคะ ทางสายการบินเค้าก็จะจัดที่นั่งให้เราอยู่ด้านหน้าที่ติดกับผนัง แล้วเค้าก็จะเอาBoxไปเสียบไว้กับผนังค่ะ ลูกเราก็จะนอนอยู่ในนั้น ;D
แล้วก็จะมีช่วงสถานการณ์ลำบากอยู่สองช่วงคือ ช่วงเครื่องจะขึ้น กะจะลง เพราะเค้าจะให้เราอุ้มลูกไว้ที่ตัก พร้อมกับรัดเข็มขัดให้เด็กด้วย ซึ่งเข็มขัดของเด็กนี้จะพ่วงมาติดอยู่ที่ตัวเราด้วย ช่วงนี้ถ้าลูกง่วงนอน บอกได้เลยว่า....สุดยอด :'( :'( และระหว่างนี้มันจะเกิดแรงกดอากาศ ซึ่งจะทำให้เด็กไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่นักอาจจะโยเยเพิ่มขึ้นอีก เอาขวดนมหรือขวดน้ำใส่ปากลูกได้เลยค่ะ

โจ้จะคำนวณชั่วโมงการเดินทาง กะการกินนมของลูกไว้ แล้วก็จะแบ่งนมผงไว้ในกระปุกแบ่งนมที่เป็นชั้น ๆ นะคะ หรือจะพกกระป๋องเล็กไปเลยก็ได้แล้วแต่สะดวก ส่วนขวดนมก็จะพกขนาด 8 ออนซ์ (ขวดเปล่า)ไว้ 1 ขวดเอาไว้ขอน้ำร้อนบนเครื่องเพื่อจะรอให้น้ำเย็นสำหรับชงนม ขวดน้ำ 8 ออนซ์ ขวดนมใช้ 4 ออนซ์ เป็นขวดเปล่า 1 ขวด แล้วขวดที่ชงไปด้วยอีก 1 ขวด
เวลานมหมด จะชงนม โจ้ใช้วิธีเรียกแอร์โฮสเตลค่ะ รบกวนให้เค้าไปล้างขวดนมกะหัวนมให้หน่อย กะเติมน้ำร้อนใส่มาให้ด้วยซัก 1/2 ออนซ์ หรือพอแค่ให้นมผงละลาย จากนั้นก็เติมน้ำเย็นที่ขอเค้าไว้ตั้งแต่ขึ้นเครื่องนะคะผสมเข้าไปเท่านี้เจ้าตัวเล็กก็นอนดูดนมได้อย่างสบายใจ ;D

อยากแนะนำให้เอารถเข็นเด็กไปด้วยค่ะ จะได้ไม่ต้องเมื่อยหัวไหล่อุ้มเจ้าตัวเล็กตลอดเวลา เพราะมันเมื่อยสุด ๆ เลยค่ะ ขนาดผลัดกันอุ้มกะสามี :'( และถ้าเป็นไปได้ หาซื้อรถเข็นเด็กชนิดก้านร่มไว้สำหรับใช้เวลาเดินทาง เพราะเวลาพับเก็บแล้วขนาดจะกะทัดรัด พกพาง่ายหน่อย

ที่ขาดไม่ได้เลย กระดาษเปียกค่ะ เอาไว้เช็ดทำความสะอาดเวลาเค้าขับถ่าย สะดวกกว่าใช้น้ำ ;D และก็ปัจจุบันนี้ไม่แน่ใจว่านมผงเค้าต้องให้ใส่ลงในถุงซิปด้วยหรือป่าว แต่แป้งเด็กจะต้องใส่ลงในถุงซิปด้วยค่ะ อีกอย่างที่โจ้พกไปด้วยคือยาลดน้ำมูกค่ะ กะวิคส์ เผื่อลูกเกิดเป็นหวัดหายใจไม่ออกบนเครื่องค่ะ  ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

naddyswiss

โหน่งจองผ่าน lastminute.ch บางทีเราจองแต่เนิ่นๆอาจได้ตั๋วถูกมากๆค่ะ

นี่โหน่งจองกลับเดือนสิงหาค่ะ ตั๋ว 1 เดือน การบินไทย ราคาอยู่ที่ 1050 CHF โหน่งเลยเอาเลย เพราะโหน่งจะกลับพร้อมแม่ค่ะ แม่โหน่งจะมาวันอาทิตย์นี้และอยู่ถึงเดือนสิงหาคมนี้ค่ะ ฮูเรแม่มาแว๊ว อิอิ