ภาษาในการกรอกขอวีซ่า

Previous topic - Next topic

prim

สวัสดีคร๊า......ปริมเจ้าเก่า เจ้าปัญหาคำถามเยอะมาอีกแว๊วววว... ;D  เผอิญว่ากะลังจะกรอกใบขอวีซ่าแบบVisitor ทีนี้ตามไปดาวน์โหลดในเว๊บสถานฑูต ปรากฏว่ามันเป็นเวอร์ชั่น ไทย-เยอรมัน......ทีนี้ด้วยความเอะใจ ปริมเลยไปค้นหาเว๊บเครือขอวีซ่าไปสวิส เลยไปเจอเวอร์ชั่น ไทย-ฝรั่งเศส  เพราะว่าแฟนปริมอยู่โลซาน ใช้ภาษาฝรั่งเศสเป็นหลัก   ปริมถามแฟนแล้ว แฟนบอกให้ใช้ ไทย-ฝรั่งเศส  เพราะเค๊าไม่พูดเยอรมัน   อย่างงี้พิมพ์ใช้เวอร์ชั่น ไทย-ฝรั่งเศสเอาไปยื่นได้มั๊ยคะ  ข้างในเนื้อความเหมือนกันเป๊ะๆ ต่างกันแค่ภาษา  รบกวนผู้รู้ด้วยนะคร๊า........ :D

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณปรืม :)

คุณปริมสามารถใช้แบบฟอร์มวีซ่า EN-FR เพราะแฟนคุณปริมอยู่ฝั่ง สวิส ที่พูดภาษาฝรั่งเศส ค่ะ ตามลิ้งข้างล่างเลยค่ะ กรอก 3ชุดค่ะ (ปริ้นต์ออกมาได้ค่ะ)http://www.bfm.admin.ch/content/dam/data/migration/einreise/visumantragsformulare/visumantrag-schen-fr-en.pdf

prim

ขอบคุณมากๆเรยคร๊า......เออคือว่าทำไมต้องสามชุดอ่ะคะ คือกรอกสามชุดกับเอกสารอื่นๆแล้วถือไปที่สถานฑูตเลยใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมากนะคะ :D

Gigi

Quote from: prim on May 23, 2011, 06:44:15 PM
ขอบคุณมากๆเรยคร๊า......เออคือว่าทำไมต้องสามชุดอ่ะคะ คือกรอกสามชุดกับเอกสารอื่นๆแล้วถือไปที่สถานฑูตเลยใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมากนะคะ :D

สามชุดเนื่องจาก ทางสถานทูตเค้าจะ เก็บไว้เองอ่ะค่ะ ส่งไปที่สวิต อีก ชุด สองชุดมั่ง ไม่ต้องสนใจดีเทลหรอกค่ะ ว่ากี่ชุดให้ กรอกก้ กรอกตามนั้นนะ  กรอก ข้อความเป็น อังกฤษก็ ได้ นะค่ะ ส่วนแอพ ก็ เป็นฝรั่งเศสแถบนั้นดูจะสะดวกกว่า

prim

ตอนนี้ปริมรอกเอกสารที่คุณ Gibgib ส่งลิงค์มาให้ข้างต้นแล้ว ขอบคุณมากๆเลยนะที่ช่วยเหลือปริม :D  มือใหม่เจงๆ  ;D ส่วนตอนนี้ก็รวบรวมเอกสารอย่างเดียว....ฝั่งแฟนก็ทยอยส่งเอกสารให้ปริมแล้ว  ตอนนี้ได้หลักฐานการเงินย้อนมาให้ตั้งแต่ปีที่แล้ว จากบริษัทจนถึงปัจจุบัน  เป๊ะมากกกคุณเธอ  เหอๆๆ กับพาสปอร์ต แต่ยังไม่ครบ รอจดหมายเชิญกับหลักฐานที่อยู่อาศัย....
ส่วนเพื่อนปริมทำงานโรงแรมดูแลจัดการเรื่องเอกสารตั๋วเครื่องบินให้ทั้งหมด  ส่วนปริมก็จะไปถ่ายรูป รอใบรับรองการทำงาน..........เอ่อออ ถ้าเราไปแบบVisitor เราไม่ต้องโชว์เอกสารการเงินเราใช่มั๊ยคะ...... เฮ้ออออ ใกล้เข้ามาทุกที  สงสัยต้องไปหาที่สวดขอพรปิดท้ายยยย  อิอิอิ ;D ;D

Gigi

สเตนท์เมนท์ส่วนตัวเอาติดไปก้ ดีนะค่ะ เผื่อสถานทูตเรียกถาม

prim

ถามอีกนิ๊ดดดดนะคะ อีกนิด  :D ถ้าเตรียม application ไว้สามชุดแล้ว  เอกสารอื่นๆอย่างเช่น สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน  ลอื่นๆต้องก็อปปี้เป็นสามชุดด้วยรึเปล่าคะ  ขอบคุณค๊าบบบบบ..... ;D ;D

Gigi

ที่ทำมาใช่แค่ชุดเดียวนะค่ะ แต่ควรเผื่อๆๆก๊อปปี๊ไว้ด้วยนะค่ะ ส่วนตัวถ่ายเอกสารอย่างละสิบแผ่นเลยค่ะ เผื่อขาดเพื่อเหลือ

กิ๊ป

Quote from: prim on May 30, 2011, 05:49:31 PM
ถามอีกนิ๊ดดดดนะคะ อีกนิด  :D ถ้าเตรียม application ไว้สามชุดแล้ว  เอกสารอื่นๆอย่างเช่น สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน  ลอื่นๆต้องก็อปปี้เป็นสามชุดด้วยรึเปล่าคะ  ขอบคุณค๊าบบบบบ..... ;D ;D
Copies ไปให้ครบตามจำนวน application 3 ชุดเลยจ๊ะเพราะต้องใช้จ๊ะ :)

prim

Quote from: Gibgib on May 31, 2011, 08:19:19 AM
Quote from: prim on May 30, 2011, 05:49:31 PM
Copies ไปให้ครบตามจำนวน application 3 ชุดเลยจ๊ะเพราะต้องใช้จ๊ะ :)

คุณGibgibคะ เป็นถ่ายสำเนาธรรมดา ไม่ต้องสีก็ได้ใช่มั๊ยคะ แบบพวกพาสปอร์ตแฟนที่ส่งมาให้ทางอีเมลล...ถามเยอะจิงจิ๊งงปริม ;D ;D

กิ๊ป

Quote from: prim on June 01, 2011, 07:33:01 PM
Quote from: Gibgib on May 31, 2011, 08:19:19 AM

คุณGibgibคะ เป็นถ่ายสำเนาธรรมดา ไม่ต้องสีก็ได้ใช่มั๊ยคะ แบบพวกพาสปอร์ตแฟนที่ส่งมาให้ทางอีเมลล...ถามเยอะจิงจิ๊งงปริม ;D ;D
จ้าถ่ายสำเนาธรรมดาก็ใช้ได้จ้า :D