ซื้อกระเป๋าหลุยที่ฝรั่งเศส และขอเงินภาษีคืนทำไงค่ะ

Previous topic - Next topic

sithai

ตอนที่เข้ามาผ่านด่านที่สวิส ต้องบอกกับที่ร้านตอนที่เราจ่ายตังค์ที่ฝรั่งเศสว่าไงค่ะ ทำไงบ้าง อยากได้เงินคืนด้วยค่ะ

prim

แจ้งที่พนักงานขายเลยค่ะว่าขอ tax refund ด้วย เค๊าจะมีแบบฟอร์มกรอกๆๆให้ แล้วเอาให้เราถือไว้ใบนึงเป็นก๊อปปี้  อีกใบเค๊าให้ใส่ซองส่งไปที่สำนักงานอะไรไม่รู้อ่ะ ต้นขั้วร้านจะเก็บไว้  แล้วเค๊าจะโอนเงินเข้าบริษัทบัตรเครดิตที่เราใช้รูดไปอ่ะค่ะ  อันนี้คือที่ปริมซื้อของที่ปารีสนะคะ.......แต่...............ปริมขี้เกียจเกินไป เลยไม่ได้ทำสักอย่าง เพราะว่าดูราคาแล้วมันก็ถูกกว่าเมืองไทยโขอยู่ เลยหยวนๆไป แหะๆ  อันนี้เอามาเล่าให้ฟังนะคะ แต่คิดว่าน่าจะแจ้งพนักงานขายได้เลยนะค่ะ ^^

prim

อ้อออ ลืมอีกอย่าง  พอมาถึงด่านที่สวิสต้องแสตมป์ในใบtax refundก่อนนะคะ แล้วค่อยส่งเอกสารไปสำนักงาน ^^