เอกสารรับรองโสด...

Previous topic - Next topic

Nena

สวัสดีค่ะ ป้า Pall .. แอบเป็นแฟนคลับตัวเล็กๆ ของ ป้า มาสักพักใหญ่ ๆ ละค่ะ และต้องขอขอบคุณมากมาย สำหรับข้อคิดเห็น และคำแนะนำ ดีๆ จาก ป้า และ ท่านสมาชิกทุกท่าน
และจากคำแนะนำที่เป็นประโยชน์เหล่า นี้ ท้ายที่สุด Nena เอง ก็ได้ วีซ่า (แบบมีจดหมายเชิญ) มาเรียบร้อยและจะเดินทาง ในวันที่ 11 เมย.นี้ โดยมิมีอุปสรรคใดๆ ทุกอย่างผ่านตามขึ้นตอนได้สวยงามค่ะ
สำหรับวันนี้ มีเรื่องมารบกวนป้า Pass และท่านสมาชิกค่ะ เนื่องจาก มีโครงการขอวีซ่า แต่งงาน เดือน สิงหา นี้  จากที่แอบเก็บเล็กผสมน้อย จากกระทู้ต่างๆ ก็คิดว่าข้อมูล ค่อนแน่นหนา แล้ว แต่ติดอยู่นิดนึงค่ะ  
                  1.ในส่วนของ เอกสารรับรองโสด เนื่องจาก Nena แต่งงานและหย่า มาก่อน ดังนั้น เอกสารรับรองโสด ที่กล่าวกัน ในกระทู้นี้ Nena เองต้องเป็น เอกสารรับรอง สถานะภาพ หย่าร้าง แทน หรือเปล่าคะ ใครมีข้อมูล รบกวนขี้แนะด้วยค่ะ
                  2.ใบสูติบัตร คำนำหน้าชื่อคุณแม่ เป็นนางค่ะ (ไม่ได้จดทะเบียนฯ) แต่ตามบัตรประชาชน คำนำหน้าคือ นางสาว อยากทราบว่าจะเป็นปัญหาหรือเปล่าคะ

รบกวนป้า Pall และ ท่านสมาชิก ชี้แนะด้วยนะคะ  และหวังว่า ในโอกาสต่อๆ ไป คงจะมีโอกาสได้ทำความรู้จักกัน ยังไงก็ ฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่ สะใภ้ สวิส ฯ ด้วยคนนะคะ

Nena  :)

ญ หญิง

เรื่องข้อมูล อันนี้ก็ไม่ทราบจะชี้แนะยังไง  เพราะไม่มีประสบการณ์ตรง แต่ก็เอาใจช่วยละกันนะจ๊ะ  รอผู้มีประสบการณ์ มาแนะนำละกันนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณ ญ หญิง
ขอบคุณมากค่ะในน้ำใจที่เข้ามาช่วยเขียนตอบให้กำลังใจกัน

สวัสดีค่ะคุณ Nena
ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับผลสำเร็จของคุณที่ได้รับวีซ่ามาเรียบร้อยแล้ว
**คำถามที่คุณถามมา**
1.คุณเคยแต่งงานและหย่าดังนั้นคุณต้องใช้ใบนี้ค่ะ
ใบรับรองสถานะหย่าร้าง (ขอได้จากอำเภอหรือเขตที่อยู่ค่ะ)
2.ไม่มีปัญหาค่ะ

ลองเข้าไปอ่านที่นี่นะคะมีข้อมูลหลายอย่างที่คุณต้องใช้
ตอบคุณองุ่นเรื่องวีซ่าเยี่ยมญาติกับการแต่งงานในสวิสค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,616.0.html

การทำวีซ่าแต่งงาน...ไปสวิสฯ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,72.msg624.html#msg624

ขอสอบถามเรื่องการแต่งานกับหนุ่มสวิสค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1614.0.html

เดี๋ยวรอผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพิ่มขึ้นนะคะ
ขอขอบคุณแทนคุณ Nena ค่ะ

Nina

สวัสดีค่ะ ป้า Pall และ สมาชิกทุกท่านเลย (น่ารักทุกคน เย้ยยยย :-*)

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยนช์มาก ในการดำเนินการขอวีซ่า
รู้สึกว่าตัวเอง โชคดีจัง ที่ได้มีโอกาสรู้จัก Webboard นี้  การยื่นวีซ่าครั้งแรกในชีวิต ผ่านพ้นไปด้วยดี โดยไม่ต้องติดต่อสอบถามข้อมูลใดๆ จากสถานทูตเลยค่ะ อาศัย เก็บข้อมูลของ ป้า และ พี่-เพื่อน สมาชิกใน Webboard นี้ ก็เพียงพอแล้ว และไม่มีปัญหาติดขัด ใดๆ เลย  :)
และก็หวังว่า การขอวีซ่า ครั้งต่อไป (แต่งงาน) คงจะราบรื่นอีกครั้ง

Nina จะพาร่างเล็กๆ ของตัวเอง ไป Basel วันศุกร์ที่ 11 นี้แล้วค่ะ แต่ไปแค่ 10 วันเอง จะไปอย่างเป็นทางการอีกที ก็ 30 สิงหา ค่ะ ไม่ทราบ สมาชิกท่านใด อยู่ Basel กันบ้างเอ่ย
เผื่อจะมีคำแนะนำดี ให่ Nina บ้าง  เช่น สถาบันสอนภาษาเยอรมัน ใน Basel น่ะค่ะ
และอื่นๆ อีกมากมาย ที่เห็นว่าจะเป็นประโยชน์ แก่ ลูกนกพลัดถิ่น

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ  ยินดีและขอบคุณอีกครั้งค่ะ