News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ถุงขยะ............**

Previous topic - Next topic

pall

ลุงกับป้าเวลาไปซื้อของจากร้านMigros,Coop,Denner...
 หรือจากร้านอื่นๆ.....
 หลังจากจ่ายเงินเรียบร้อยแล้ว
 ป้าจะฉีกเอากล่องที่ห่อของที่เอามาขายเราทิ้งถังขยะไป
 จะเอาแต่พวกเนื้อ..หรือของข้างในห่อกลับบ้าน...
 ป้าทำมานานแล้วตั้งแต่มาอยู่ใหม่ๆ...

ตอนแรกลุงด่า....ที่เห็นป้าทำแบบนี้...
 เเกบอกว่าไม่มีใครเขาทำกัน....แกอายคนมาก..
 ต่อมาแกก็ชินและทำตาม....และทำเก่งมาก....
 เชื่อไหมห่อของถ้าเราไม่เอาทิ้งตรงขยะที่เขาจัดไว้ให้เรา
 ถ้าเราหอบกลับบ้าน....และเอามาทิ้งที่บ้าน...ถุงขยะจะ
 เต็มไวมาก...........

ถุงขยะบ้านป้าจะอ้วนกลม...เพราะยัดทุกซอกทุกมุม....
 แบบยัดจนถุงขยะแตก...ฉีกออกมา....
 บางทียัดไม่พอถึงกับกระทืบถุงขยะ..(ไม่ได้กระทืบลุงนะ)

ถุงขยะบ้านป้าที่เก็บทิ้งมีเวลานานมาก
 บางที...เดือนครึ่ง/1ครั้งหนึ่ง
 หรือ2เดือน/ครั้งหนึ่ง.
 เห็นคนข้างบ้านเขาทิ้งกันทุกอาทิตย์...อาทิตย์ละ2ครั้ง.

เรารู้กันดีว่าการทิ้งถุงขยะแต่ละครั้งจะต้อง
 ไปซื้อสะติกเกอร์มาแปะข้างถุง
 ถ้าเราไม่แปะตรงข้างถุงขยะ
 เขาจะไม่เอาถุงขยะเราไปทิ้งให้

เพื่อความประหยัดเงินป้าถึงได้ทำแบบนี้
 คือซื้อของจากร้านไหนก็เก็บทิ้ง
 พวกของที่ไม่ใช้ลงถังขยะ
 ที่เขาจัดไว้ให้เลยเพื่อประหยัดค่าถุงขยะ..และ
 ค่าสะติกเกอร์ที่บ้าน......
 เงินค่าสะติกเกอร์ติดขยะแบบนี้ไม่ได้กินเงินป้าหรอก.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0570 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ค่าสะติกเกอร์บ้านป้าที่เขาเรียกกันว่า

Gebuehrenmarke
 ถ้าเป็นถุงขยะแบบ
 35 l จะราคา1.80  สวิสฟรังก์
 ถ้าถุงใหญ่ก็ราคาเพิ่มขึ้น.

ป้าอยากรู้ว่าคนอื่นทำอย่างไรกับถุงขยะของตัวเอง
 และใช้ถุงขยะต่อเดือนมากไหม
 ราคาแพงไหมค่าสะติกเกอร์แปะข้างถุง.

ตุ้ม

ตอนไปเยี่ยมเพื่อนที่เบอร์นแล้วเห็นคนซื้อของที่มิโกรแกะออกที้งที่นั่นเลยหลายคน ก็เลยถามเพื่อนเค้าก็บอกแบบคุณ Pall ว่าต้องใช้Gebuehrenmark แสตป์ปิดถุง ที่เจนีวาไม่ต้องใช้แสตมป์ค่ะ  เพราะเค้าเอาไปเผาและใช้ทำความน้ำร้อนส่งมาตามท่อให้เราใช้  รวมทั้งใช้ในเครื่องทำความร้อนอุ่นในบ้านดัวยค่ะ  ส่วนของที่ทำปุ๋ยได้ต้องเอาไปทิ้งแยกสำหรับทำปุ๋ยขายกลับค่ะ  ขยะอื่นๆที่นำกลับมาผลิตอีกก็แยกคงเป็นเช่นเดียวกันกับที่เมืองอี่นๆ ที่บ้านประหยัดโดยใช้ถุงใส่ของจากมิโกรไว้ใส่ขยะทิ้งค่ะ

ลืมบอกไปอีกค่ะที่ Wallis ก็ไม่ต้องใช้ Gebuehrenmarke แสตมป์ค่ะ เค้าคิดรวมหมดเป็นปีราคาตายตัวทั้งน้ำปะปา ขยะ น้ำโสโครกและจากโถส้วมทิ้งไหลลงไปตามท่อกำจัดที่ศูนย์  ของอี่นใหญ่ๆเช่นเฟอร์นิเจอร์รวมทั้งเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านที่จะทิ้งเอาไปทิ้งที่ที่ทิ้งแยกประเภทไม่ต้องเสียเงินค่ะ  แต่ในเจนีวาเค้าคิดว่าถังขยะใหญ่ของเรากี่ลิตรแล้วคิดเก็บเงินเป็นคิวบิกค่ะ

blacktea

เข้าไปดูในครัวก่อน เข้ามาตอบ
 ที่ Uster ไม่มีติดสติ๊กเกอร์ค่ะป้า
 ซื้อถุงดำเอาตาม Kiosk หรือ Volg  
 ขนาด 35 ลิตร 10 ถุง ราคา 17.50 Fr.

ที่บ้านคุณผู้ชายไม่ชอบให้มีกลิ่นไม่พึงประสงค์
 ก็เลยต้องทิ้งทุกสัปดาห์ รถมาเก็บทุกวันอังคาร
 แต่ก็มีบางสัปดาห์ที่ถุงยังไม่เต็ม ก็เอาไปไว้หลังบ้านก่อน
 ยังไงก็เอาถุงใหม่มาใช้อยู่ดี แล้วค่อยเอาขยะไปรวมกับถุงที่ซ่อนไว้
 พอเต็มก็มัดปากถุง เอาไปวางไว้หน้าบ้าน รอรถมาเก็บอีกที

ส่วนขยะเปียก ไม่ว่าจะเป็นเศษเนื้อ เศษอาหาร เศษผัก เก็บรวมกันไว้
 (ขอบอกว่า บ้านนี้ขยะเปียกเก็บไว้ในตู้เย็นค่ะ เพราะกลัวส่งกลิ่นก่อนเวลา)
 หลังจากเรียบร้อยจากอาหารเย็น คุณผู้ชายก็จะเอาขยะไปเทใส่ถุงเขียว
 คล้ายในรูป  
 (หรือบ้านใครจะถังดำก็ไม่ว่าค่ะ)
 พอถังนี้เต็ม ก็จะตักเอาน้ำหมัก ไปผสมกับหญ้า หรือกิ่งไม้ที่ตัด กองรวมกันไว้
 และก็จะกลายเป็นปุ๋ยหมัก แทนปุ๋ยเคมี ให้ผักในสวนงามๆ ปลอดสารพิษ

ส่วนเรื่องซื้อของแล้วแกะเอาห่อหรือกล่องทิ้ง คนไทยที่ชอบพอกันเขาก็ทำ
 บางทีไปช่วยเขาซื้อของ ชาดำก็ช่วยเขาทำเหมือนกัน ไม่เห็นต้องอายค่ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ของทางอำเภอที่นิดอยู่ ไม่ต้องติดสติ๊กเกอร์เหมือนของป้า ซื้อได้ตามMigros,Coop มัดหนึ่งมี 10 ใบ ราคา 25.00 ฟรัง พอเต็มก็เอามาใส่ถังเหล็กหน้าตึกบ้านเรา  พอถึงทุกวันอังคารรถเทศบาลก็จะมาเก็บไป ส่วนขยะเปียก เค้ามาจะเก็บทุกวันจันทร์ และมีรถมาฉีดล้างทำความสะอาดถังใบเขียวหน้าตึกที่ไว้ใส่ขยะเปียกให้ด้วย เมื่อสองปีก่อนราคาถุงแพงกว่านี้ 10 ฟรัง คงโดนบ่นมากหรือเพราะมีคนแอบเอาขยะไปทิ้งตามป่า  ไปยัดตามถังขยะสาธารณะ และที่แยกมากๆก็คือ มีคนเอาขยะไปแอบเผาในป่า พอดีคนเค้าเห็นรีบแจ้งพนักงานดับเพลิงมา ไม่งั่นก็คงมีข่าวลงแล้วว่า ไฟไหม้ป่า จึงทำให้มีการปรับราคาของถุงขยะลงมา บ้านนี้ก็ไม่แพ้ป้าหรอกค่ะ ทั้งยัด ทั้งตืบ ทั้งอัด เอาแบบคุ้ม2.50 ฟรังต่อใบเลยหล่ะค่ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ถังสีตะกั่วใบนี้แหละค่ะใส่ถุงข้างบนส่วนถัง เขียวสำหรับใส่เศษอาหารและขยะเปียกอื่นๆ ถ้าวันไหนที่เทศบาลมาเปิดเห็นว่ามีพลาสติกหรือกระดาษ เค้าจะไม่เททิ้งให้ และจะติดสติ๊กเกอร์ที่เหนียวมากๆล็อกปากถัง มีข้อความว่า ให้เจ้าของถังไปจ่ายค่าปรับ เค้าถึงจะมาตัดออกและเททิ้งให้ ไม่งั้นก็จะปล่อยไว้แบบนี้ ถ้าหน้าหนาวยังพอทนนะค่ะ แต่หน้าร้อน อย่าให้บอกเลยค่ะ แต่ไม่เคยนาน เพราะทุกบ้านมีเศษขยะเปียกต้องทิ้ง จะเอาไว้ในบ้านให้ส่งกลิ่น คนที่นี่คงไม่ชอบใจนัก เทศบาลก็ร้ายเอาเรื่องหยอกใครนะค่ะ บางครั้งเอาไม้คีบเศษถุงพลาติกที่เหม็นจากถังมากองไว้ที่ฝาทั้ง แถมล็อกปากทั้งไว้ เข็ดกันเป็นแถวๆ กลายเป็นว่า พอคนไหนเดินมาทิ้งขยะ จะมีแมวมองคอยดูที่เดียว แบบถ้าผิดตึกหรือผิดระเบียบ แมวมองจะเปิดหน้าต่างมาว่า  " นี่ๆๆถังนี้ของตึกนี้ ไม่ใช่ตึกเธอ"หรือ " อย่าเอาถุงพลาสติกใส่ไปสิ อ่านไม่ออกหรือว่าเค้าห้าม " ไม่ใช่โดนกับตัวเองหรอกนะ แต่เคยไปนั่งเล่นกับลูกที่สนามหญ้าหน้าตึก เห็นคนเค้าเถียงกัน พอหันไปฟัง โธ่ๆๆๆ เรื่องถังขยะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้า  พี่นิด คุณชาดำ คุณตุ้ม  บ้านป้ายังถูกกว่าบ้านโอเลี้ยงน่ะค่ะ ที่บ้านโอเลี้ยง 35L  นี่ 2 ฟรังค์ ตอนนี้ใช้ 17L  1 ฟรังค์ค่ะ  
 แฟนยังบ่นเลย ที่ wolhusen นี่ทิ้งขยะแพงจริงๆ  พวกกล่องโฟม กล่องกระดาษ กล่องนม โอเลี้ยงเก็บไปฝากแม่สามีทุกอาทิตย์เลยค่ะ แกชอบเผาเป็นงานอดิเรก หุๆ   ส่วนหนังสือพิมพ์เก่า โบรชัวร์ที่เค้าแจกฟรีตามบ้าน ก็เก็บมัดๆ รวมไว้ ทุกๆ2 เดือนเค้าจะมีคนมาเก็บน่ะค่ะ นี่ว่าอนาคตจะมีแมว ยังไม่รู้เลยค่ะว่าจะทิ้งอึแมวยังไงดี

เจนนี่

หวัดดีคะป้าและทุกๆคน
 พอดีเข้ามาอ่านแล้วเจอของคุณโอเลี้ยง กลัวว่าจะทิ้งอึแมวยังงัย
 บ้านเจนนี่มีแมวสองตัวคะ  ทิ้งอึก็ก่อนอื่นเก็บใส่กระดาษหนังสือพิมพ์
 ห่อให้ดีก่อนแล้วรวมใส่ถุงพลาสติกไว้ ค่อยเอาไปทิ้งพร้อมขยะทั่วไปแหละคะ
 ทำแบบนี้ประจำคะ ห่อดีๆมันก็ไม่มีกลิ่นหรอกคะ อ้อ แล้วก็พอน้องเหมียว
 อึเสร็จเราก็เอาทรายดับกลิ่นอึ/ฉี่แมวเทลงไปนิดนึง ช่วยกลบกลิ่นได้คะ
 ถ้ามีสวนก็คิดว่าเอาไปฝังลงดินได้นะคะ เป็นปุ๋ยได้
 มีปัญหาเรื่องแมว ถามเจนนี่ได้เสมอจ้า
 อิๆๆๆ ผู้เป็นทาสแมวเหมียวถึงสองตัว

เจนนี่

อ้อ ลืมบอกไปว่า เจนนี่มีเวปบล๊อกด้วยนะคะ
 เชิญทุกๆคนไปเยี่ยมชมได้คะ บล๊อกคนบ้าแมวน่ะคะ
 มีเรื่องแมวเป็นหลัก
 ตามลิงค์นี้เลยคะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=jennymm&group=1

ต๋อย

ที่บ้านต๋อยใช้เป็นแสตมป์แปะถุงขยะค่ะ  ราคาก็ 28 ฟรัง ได้มา 10 ดวง ซื้อที่ร้านค้าเล็กๆ แถวหมู่บ้าน
 บ้านนี้ก็ยัด จนหมดใส้หมดพุงเหมือนกัน ทิ้งขยะประมาณ 2  - 3ครั้งต่อเดือน  

pall

คุณตุ้มคะ  
 ที่คุณเขียนบอกมาเป็นเรื่องน่าสนใจมากเลย  
 ที่นี่ไม่มีแบบที่คุณบอกมา  
 เรื่องปุ๋ยที่นี่ก็มีค่ะ  
 แต่เขตที่อยู่ใหม่ยังไม่เคยเห็นเลยค่ะ  
 ไม่รู้ว่าเขาจะแจกฟรีเหมือนเขต  
 ที่เคยอยู่หรือเปล่า.

เรื่องพวกไฟฟ้าหรือพวกเฟอร์นิเจอร์ที่นี่ก็มีบริการฟรีเหมือนกัน

pall

บีจ๊ะ
 สมัยก่อนตอนที่อยู่บ้านเก่า
 ลุงก็ทำปุ๋ยหมักเอง
 ใช้เวลาประมาณ2หรือ3ปีจำไม่ได้
 ลุงต้องคอยพลิกกลับไปมา
 ปุ๋ยดีมากเลย
 ใหม่ๆเเย่หน่อยตรงที่ส่งกลิ่นเหม็นนี่แหละ

pall

นิดจ๊ะเห็นรูปถุงขยะแล้วขำก๊าก
 ทำไมถึงกลมเหมือนเจ้าของเด๊ะเลย5555
 สมัยก่อนตอนที่อยู่บ้านเก่า
 เขตที่อยู่จะมีถุงขยะขายรวมกับที่แปะไว้แล้วไม่ต้องมาแปะใหม่เลย

อืมฟังที่นิดเล่ามา...
 เหมือนเขตที่ป้าอยู่เลย
 เรื่องถุงขยะยังไม่เคยเห็น
 เห็นแต่เรื่องการเก็บหนังสือพิมพ์
 เขาไม่ให้ใส่ถุงกระดาษของมิโกรหรือถุงของโค๊ป
 ถ้าจะใช้ถุงต้องเอาเชือกมัด
 ถ้าใครไม่มัดเขาไม่เก็บ
 และถ้าหลายอาทิตย์ไม่มีคนมามัดเสียที
 เขาจะค้นกองหนังสือ
 ที่ทิ้งและเขียนชื่อประจานตัวโตมาก

pall

โอเลี้ยงจ๊ะ
 ดีจังที่เผาได้
 เขตที่ป้าอยู่เขาจะมีกฎห้ามไว้เลย
 ถ้าใครเผาจะมีตำรวจมาและเราต้องเสียค่าปรับ
 มีคนโดนปรับมาแล้ว.