ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเรียนและฝึกงาน เพื่อทำงานในสวิตฯ

Previous topic - Next topic

nidnid

สวัสดีทุก ๆคน และขอบคุณคุณป้าพอลที่มีเวบไซต์ดี ๆ ให้เราได้มีแหล่งข้อมูลที่ดีสำหรับการใช้ชีวิตในสวิตฯ

ดิฉันสนใจอยากเรียนด้านบัญชี หรือทรอยฮันด์  อยากจะฝึกงานและเรียนไปด้วยนะคะ แต่ไม่รู้จะต้องเริ่มจากจุดไหนก่อน คือดิฉันมีใบปริญญาตรีจากเมืองไทย ในสาขาเศรษฐศาสตร์ธุรกิจ ไม่ทราบว่าเราสามารถทำอะไรได้กับใบนี้  สามารถเทียบโอนกับระบบการศึกษาในสวิตฯ ได้หรือไม่ 
ตอนนี้ดิฉันกำลังดู ๆ โรงเรียนและสถานที่ที่จะเรียนอยู่ค่ะ  สามีบอกว่าทำไมไม่ลองเทียบวิชาดูก่อน  เผื่อจะทำให้ลดระยะเวลาในการเรียนลงได้ แต่ก็ไม่รู้จะทำไง  รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำดิฉันด้วยค่ะ

nidnid

สงสัยเรื่องที่ถามคงเป็นเรื่องที่เครียดอยู่พอสมควร   จึงไม่มีใครตอบเลย  :'( 

BUAKAO

ถ้ามีวุฒิมาจากเมืองไทย คิดว่าน่าจะเทียบวุฒิกันได้นะค่ะ ต้องลองไปปรึกษาพวก Berufsberatung เขาจะมีคำตอบที่ดีและถูต้องให้ ชัวร์ ชัวร์

ของเราจบ ปวส อุสาหกรรมการท่องเที่ยวมาจากเมืองไทย แต่เราไม่ได้เอาไปเทียบวุฒิอะไรที่ไหน  ตอนนี้เรารอผลสอบของ VSH อยู่ เป็น Bürofach ถ้าผ่านก็ว่าจะเรียนต่อ Assistant Buchhaltung .

ของคุณน่าจะลองเอาไปปรึกษาเขาเทียบวุฒิดีกว่า เพราะที่เรียนมาสูงอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมานั่งเรียนซ้ำ สู้ สู้ นะ

nidnid

ขอบคุณคุณบัวขาวค่ะ ที่ชี้แนะแนวทางให้ 

ได้โทรไป BBT ที่เบิร์นแล้วค่ะ  เขาบอกให้ส่งทรานสคริปที่แปลแล้ว เป็นภาษาอังกฤษ หรือดอยทช์มา
อีกหกสัปดาห์จะรู้ผลค่ะว่าจะสามารถเทียบวุฒิได้หรือไม่ 

คุณบัวขาวก็จะเรียน Buchhaltung เหมือนกันเลย  ดิฉันก็จะเรียนเหมือนกันค่ะ  แต่รอผลจากเบิร์นออกก่อนค่ะ ค่อยว่ากันอีกที
แล้วคุณบัวขาวจะเรียนที่ไหนค่ะ  ดิฉันดูไว้ก็มี BVS St.gallen ค่ะ  เพราะตอนนี้ก็เรียนภาษาเยอรมันอยู่

แล้วคุณบัวขาวอยู่ที่ไหนค่ะ  อยู่สวิตฯ มานานหรือยังน้อ  ดิฉันขอเป็นน้องใหม่ฝากผีฝากไข้ด้วยนะคะ  ดิฉันอยู่ Teufen AR เพิ่งมาอยู่ได้ หนึ่งปี กับอีก สามเดือนค่ะ

Lookjan

สวัสดีจ้ะ.. :D ไม่ได้เข้ามาตอบคําถามหรอกนะ..แต่เข้ามาทักทายจ้ะ.
พี่สาวเอง เจอกันพรุ่งนี้นะจ้ะ..

BUAKAO

ตอนนี้เรียนอยู่ที่เบนเนดิก เบริน์ค่ะ  ถ้าสอบผ่านก็คิดว่าคงเรียนต่อ บัญชีที่เดิมนั่นแหละค่ะ เพราะเดินทางสะดวก ตอนนี้เราก็ลงเรียนภาษาเยอรมันเพิ่มค่ะ B2 แต่ที่  inlingua เลือกเอาเดินทางสะดวกเช่นกันค่ะ ติดสถานีรถไฟ เพราะภาษาเยอรมันเราเรียนเมื่อ ห้าปีก่อนที่ ซูริกสามเดือน แล้วย้ายมาเรียนที่เบนดิกเบริน์อีกหกเดือนค่ะ Bürofach เริ่มเรียนปีที่แล้วค่ะ

อ๋อเราอยู่ที่เบริน์ค่ะ จะหกปีแล้ว มีลูกสองคนแล้วค่ะ ปีนี้จะหกขวบ กับจะสี่ขวบจ้า หุ หุ แต่เราไม่เก่งภาษาเยรมันนะค่ะ(ติดเรื่องอ่าน กับ เขียน คำศัพท์เราก็ยังไม่ค่อยได้มากอ่ะค่ะ)เราก็เลยไปลงเรียนเพิ่มค่ะหุ หุ สามีเราพูดฝรั่งเศลค่ะ  คุณpan เรียนจบสูงเลย ดีมากเลยนะค่ะ เป็นทุนชีวิต อยู่ที่ไหนก็จะไม่ลำบาก :)ค่ะ

เศรษฐศาสตร์ธุรกิจนี่ถ้าแปลเป็นเยอรมันคงได้  Höheres Wirtschaftsdiplom หรือสูงกว่านั้นค่ะ ถ้าเทียบได้คุณก็สามารถแบบทำงานเป็นผู้ตรวจบัญชีน่าจะได้นะค่ะ แต่เราว่าเทียบได้ค่ะ  ;D ยิ่งถ้ามีประสบกาณ์การทำงานมาจากเมืองไทยด้วยก็ยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ

ที่เราเรียนตอนนี้ก็ง่าย ง่ายอ่ะค่ะ Bürofach นี่นะค่ะ ถ้าแปลเป็นไทยก็ สำนักงานทั่วไป ที่เรียนไปก็มี Betriebkunden พวกบริษัท โครงสร้าง ปัจจัยการผลิต อะไรประมาณนี้ค่ะ แล้วก็ Duetsch นะค่ะภาษาเยอรมันค่ะ Rechtkunden กฎหมายพวกซื้อขาย กฎหมายการจ้างงาน Rechnungwesen บัญชีเบื้องต้น คอมพิวเตอร์เบื้องต้น พิมพ์ดีดเบื้องต้น

คุณpan สู้ สู้ นะค่ะ :-)

nidnid

Buniness Economics ถ้าแปลเป็นเยอรมันก็แปลว่า Betriebswirtschaft

ไอ้เรื่องเรียนจบสูง  มันก็ดีค่ะ  แต่ถ้าตกงานมันก็คงไม่ดีเท่าไร ขนาดงานที่บ้านเรายังหากันแทบแย่กว่าจะได้  แล้วเนี้ยต่างบ้านต่างเมือง
ก็ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่  แถมพวกเราหัวดำกันด้วย  (คิดว่าจะไปเปลี่ยนสีผม เป็นสีทอง จะได้เป็นเหมือนคนยุโรป ฮิฮิ) ความดูถูกดูแคลนจากเจ้าถิ่นก็ยิ่งมีมาก  พูดแล้วก็น้อยใจ แถมหมั่นไส้  เวลาเดินไปไหนคนเดียว สามีไม่ได้ไปด้วย  จะถูกมองตั้งแต่หัวจรดเท้า แถมทำหน้าตาเหมือนเราเป็นตัวประหลาดด้วย  เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  สามีไปติดตั้งโปรแกรมใหม่ให้ลูกค้า ซึ่งเป็นร้านอาหาร  แล้วนัดเจอกับสามีที่ร้านนั้น
ตอนเดินเข้าไปรอสามี  ก็เลยสั่งมาร์ตินีมาดื่ม  เพราะข้างนอกมันหนาว  เด็กเสริ์ฟ ทำหน้าไม่รับแขกใส่เรา แต่กับลูกค้าคนอื่นกลับยิ้มแย้มแจ่มใส  สักพักสามีดิฉันเดินมากับเจ้าของร้านอาหาร  พอคุณเธอเห็นเท่านั้นแหละ  เปลี่ยนสีหน้าทันที ยิ้มแย้มแจ่มใส 
ไม่ใช่ครั้งเดียว  ยังเจออีกตั้งหลายครั้ง แต่ไม่ใช่ที่นี้  ทุกที่ที่เดินไปคนเดียว  จะสั่งอะไรดื่มที  ต้องถูกมองตั้งแต่หัวจรดเท้าก่อน คุณเธอถึงจะอนุญาตให้สั่ง  อยากจะเอาป้ายเขียนแขวนคอไว้  "ว่าแต่งงานกับนายนี้ พักอยู่ที่นี้ ทำงานบริษัทนี้" แต่ก็ทำไม่ได้ จะดูเป็นการโอ้อวดตัวเกินไป และคนจะมองว่าอีนี้บ้าหรือเปล่า  ก็ได้แต่ก้มหน้ายอมรับมัน  บางครั้งทำให้ไม่อยากไปไหนคนเดียว 

BUAKAO

ไม่ต้องห่วงเรื่อง..หัวดำหรอกค่ะ ถ้าเราเก่งจริงมันได้อยู่แล้ว...(แต่คงไม่ใช่ปีนี้ ปีนี้ตัวเลือกเยอะไปหน่อย ต่างคน ต่างอัพเกดตัวเองกันสุดฤทธิ์ หางานกัน เพราะที่ไหน ไหน ก็มีแต่เลย์ ออฟ  :-\)

ไม่ต้องไปสนพนักงานหรอกค่ะ ... เขาเหนื่อยด้วย....เราเคยทำมาแล้วงานแบบนี้ ... เหนื่อยมากนะค่ะ ...เขาใช้งานทุกนาทีไม่มีหยุด ...พนักงานที่นี่จึงออกมาในรูปแบบนี้แหละค่ะ ทำทำไป ให้มันเสร็จ เสร็จไปผ่าน ผ่านไป  (นอกจากเวลาพัก ถึงให้หยุด ไม่จ่ายตังค์)

ร้านอาหารที่นี่เราไม่ค่อยไปกินค่ะ เสียเห็น เห็น ......แพง... บริการก็อย่างที่เห็นนั่นแหละค่ะ เขาต้องรีบทำงานทำเงินนะค่ะ แล้วก็เหนื่อยด้วย นั่งทำกินเองที่บ้านค่ะ หุ หุ

เดี๋ยวไปนอนก่อน.............พรุ่งนี้ขี้นดอย........อะฮิ้ว..........ลูกปิดเทอม ไว้จะมาคุยจ้า ;D

Jojo

สวัสดีค่ะคุณpan กะทุก ๆ คน

ไม่ได้เข้ามาช่วยตอบเกี่ยวกับเรื่องเรียนหรอกค่ะ เพราะตอนนี้ภาษาเยอรมันเพิ่งจะอยู่ชั้น A1 ;D
พอดีอยากเข้ามาแจมเรื่องถูกมองเพราะความเป็นคนเอเชียหัวดำนะคะ โจ้มาใหม่ ๆ ก็โดนเหมือนกัน เวลาเราไปซื้อกับข้าวก็จะมีรถเข็นสำหรับใส่ของ  โจ้ก็จะเข็นเข้าไปในมิโกรด้วย ไม่กล้าวางไว้ข้างนอกกลัวคนจิ๊กไปอ่ะ  พอเราเข็นรถเข็นเข้าไปพนักงานก็คอยมองกลัวว่าเราจะขโมยของซะงั้น บางทีมองซะหมดความมั่นใจเลยค่ะ แต่รู้มั๊ยค่ะคนที่ขโมยของน่ะพวกฝรั่งนั่นแหละ เพราะเห็นกะตาเลยค่ะเลยกล้าพูด ฝรั่งผู้หญิงแก่ ๆ หยิบของเกี่ยวกับทำเบเกอร์รี่ชิ้นเล็ก ๆ นะคะใส่ลงในกระเป๋าใบใหญ่ของเจ้าหล่อนที่วางไว้ในรถเข็น ทีอย่างเนี้ยะพนักงานไม่เห็นมีใครสนใจบ้างเลย
คุณpan ไม่ต้องไปสนใจหรอกนะคะ ยังไงก็ขอให้สู้ สู้  ได้เรื่องเกี่ยวกับการเทียบวุฒิและการเรียนต่อยังไง ก็เข้ามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ จะเก็บไว้เป็นข้อมูล ถ้าภาษาเยอรมันแข็งแรงเมื่อไรจะได้ไปเรียนบ้าง

ถึง คุณBUAKAO   
อยากขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องเรียนด้านสำนักงานบ้างจะได้มั๊ยค่ะ ว่าต้องจบภาษาระดับไหนจึงจะเรียนต่อด้านนี้ได้ เพราะเท่าที่คุณ BUAKAO บอกไว้เรียนเหมือน ปวช.ปวส บริหารธุรกิจของเมืองไทยเลยใช่มั๊ย โจ้ก็จบด้านนี้มา ถ้าอย่างนั้นคิดว่าน่าจะพอเรียนได้อยู่ ถ้าเป็นไปได้รบกวนขออีเมล์ไว้ด้วยได้มั๊ย
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

เมื่อก่อนแพนก็เรียนที่เบเนดิกส์ St.Gallen ค่ะ A2 และ B1 แล้วตอนนี้ก็เรียน B2 ที่มิโกรส ซังท์กาเลนท์ เมื่อจบคอร์สเนี้ยแล้ว ก็กะหาจะหาที่เรียนใหม่ ไม่ใช่มิโกรสไม่ดีนะคะ แต่เราอยากรู้ว่าโรงเรียนอื่นสอนเป็นไงบ้าง อีกอย่างตัวเองมีปัญหาเรื่องการพูด จะพูดไม่ค่อยออก  ส่วนเรื่องเขียน เรื่องอ่าน เรื่องแกรมมาติก ไม่มีปัญหา จะมีปัญหาก็เรื่องพูด ตอนนี้ก็เตรียมตัวสอบใบประกาศของเกอเธ่เบซวาย ไม่ได้สอบเทลค์เหมือนคนอื่น ในความรู้สึกของตัวเอง เกอเธ่จะเป็นอินเตอร์มากกว่า คือคนรู้จักมากกว่าเทลค์ แต่แนวทางข้อสอบก็เป็นในทางเดียวกัน ได้มาตรฐานเหมือนกัน

ส่วนเรื่องรอเทียบวุฒิ ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไร จะเข้ามาแจ้งนะคะ ด้วยความยินดี แพนไม่หวงความรู้ค่ะ  อยากให้ทุกคนได้รู้เหมือนกับตัวเองเหมือนกัน เพราะถ้าหวงไว้คนเดียว เวลาตายไปความรู้ก็ตายไปกับเรา สู้แจก ๆ คนอื่นจะดีกว่าค่ะ

ส่วนเรื่องเรียน ต้องอย่างน้อย เบซวาย  แต่ก็ขึ้นอยู่กับสาขาที่เรียนด้วยค่ะ บางที่ก็ต้องเซไอนส์ค่ะ

ส่วนเรื่องสู้  ก็ยังสู้อยู่ค่ะ  เพียงแต่บางครั้งรู้สึกท้อเล็ก ๆ แต่ก็ไม่ถอยค่ะ

tle

nidnid

เข้ามาปูเสื่อรอได้เลยค่ะ ทางนี้ไม่มีหวงความรู้ค่ะ มีอะไรก็แจ้งให้ทราบนะคะ ส่วนเรื่องเรียนภาษาเยอรมัน ตอนนี้ดิฉันก็ตั้งใจเรียนให้มากและดีที่สุด เพราะสำคัญกับการใช้ชีวิตที่สวิตฯ 

แล้วคุณเติ้ลอยู่ที่ไหนค่ะ  มีอะไรก็เข้าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ค่ะ

tle

เติ้ลอยู่ที่แถวซูริคแอร์พอตค่ะ  อยู่สวิสมาสองปีพอดี กำลังหางานทำแต่ก็สับสนตัวเองว่าอยากจะทำอะไรกันแน่
ตอนนี้สามีกำลังจะว่างงาน ก็เลยอยากจะหาอะไรทำช่วยแบ่งเบาภาระเค้าบ้าง เติ้ลเรียนภาษาเยอรมันตอนนี้อยู่ระดับ
B1 แต่ต้องดรอปไว้ตั้งแต่ธ้นวาไม่มีเงินเรียนต่อค่ะ  ตอนนี้มีสองไอเดียคือ ไปหางานประจำทำหรือว่า จะทำนวดที่บ้านดี
เพราะเติ้ลเรียนสปามาจากเมืองไทย ก็งงๆชีวิตอยู่คะ
คุณปานคงเก่งภาษาแน่เลยถึงขั้นไปเรียนได้ น่าอิจฉานะคะเนี่ยะ

nidnid

น่าเห็นใจคุณเติ้ลนะคะ  ดิฉันว่าคุณเติ้ลหางานประจำทำไปด้วย  ส่วนเวลาที่เหลือก็ทำนวดที่บ้านค่ะ  เพราะงานช่วงนี้ก็ไม่ใช่หาได้ง่าย ๆ
เป็นนายตัวเองก็ย่อมดีกว่า แต่ก็เหนื่อยเพราะต้องบริหารรายได้ให้ดี

แพนเองสามีก็ทำงานคนเดียว ไม่ได้เป็นลูกจ้างใครด้วย เป็นนายตัวเอง วันไหนเดี้ยงมาก็คงลำบากกันแน่ ๆ แพนจึงคิดโครงการที่จะทำโน้นทำนี้ไว้เยอะ เพราะอนาคตมันไม่แน่นอนค่ะ

ส่วนแพนนะ  ภาษาไม่ได้เก่งหรอกค่ะ พอไปได้ แค่ด่าเป็นภาษาเยอรมันได้ค่ะ ;D
ไม่ต้องอิจฉาแพนหรอกค่ะ  เพราะคุณเติ้ลเอง ถ้ามีโอกาสได้เรียนต่อ แพนว่าคุณเติ้ลก็ต้องพูดได้เหมือนกัน
สู้ ๆ นะคะ คนไทยเราอดทน และก็ต่อสู้อยู่แล้วค่ะ

BUAKAO

สวัสดีค่ะเพื่อน เพื่อน เพิ่งลงดอยมาค่ะ  ;D เล่นสกี สนุ๊ก สนุก  ;D อยากอยู่เล่นต่ออีกค่ะ แต่วันนี้ต้องกลับมาสอบ  ::) ถึงคุณโจ้นะค่ะ

http://benedict.ch/be,ha,215
อันนี้ค่ะที่เราเรียนไปนะค่ะ เรียนอันนี้จบแล้วก็ก็จะต่ออะไรก็ดูกันต่อไปค่ะ

จบภาษาเราไม่รู้เหมือนกันว่าระดับไหนนะค่ะ เราเรียนภาษาที่ซูริก สามเดือน แล้วมาต่อที่เบนเนดิกซ์ อีก เกือบหกเดือนค่ะ แต่เราสอบได้ใบของเกอเท่ห์นะค่ะ (แบบพอผ่าน) แล้วเราก็หยุดเรียน เลี้ยงลูกไปห้าปี แล้วพึ่งมาเริ่มเรียนBürofach เมื่อปีที่แล้วนี่เองค่ะ เราเอาใบของเกอเท่ห์ไปให้เขาดูแค่นั้นเอง แล้วต่อมาเราพบว่าภาษาของเรายัง ห่วย อยู่มากนะค่ะ เราก็เลยไปลงเรียนที่ inlingau ก็สอบได้ B2 ก็จะเริ่มเรียนวันที่ สิบหกนี้ค่ะ เพื่อน เพื่อนมีอะไรปรึกษาเราได้ค่ะ  surapin1@hotmail.com แอดคุยกันได้ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  :D