ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเรียนและฝึกงาน เพื่อทำงานในสวิตฯ

Previous topic - Next topic

nidnid

เมื่อวานได้รับจดหมายตอบกลับมาจากเบิร์นแล้วค่ะ  ในจดหมายแจ้งว่า Das Berufsbildungsgesetz und das Fachhochschulgesetz mit den entsprechenden Verordnungen sind die Rechtsgrundlagen fuer die Beurteilung von auslaendischen Diplomen und Ausweisen in der Zustaendigkeit unseres Bundesamtes. Da die Gymnasialen Maturitaetsabschluesse jedoch weder im Fachhochschulgesetz noch im Berufsbildungsgesetz geregelt sind, ist unser Amt fuer die Gleichwertigkeit auslaendischer Reifezeugnisse (Matura, Bakkalaureate, Abitur, Secondary School Leaving Certificate etc.) nicht zustaendig.

นั่นหมายความว่า เขาจะรับรองเฉพาะคนที่จบสายอาชีพเท่านั้น ส่วนคนที่จบสายสามัญเขาไม่รับรอง
และในจดหมายแจ้งว่าถ้าสนใจจะเรียนต่อที่ไหนให้ส่งทรานสคริปไปที่โรงเรียนที่เราอยากจะเรียน แล้วทางโรงเรียนจะพิจารณาเอง

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

ขอบคุณ คุณBUAKAOมากนะคะสำหรับข้อมูล  :D

อยากรบกวนคุณ pan ของทราบเว็บไซด์ หรือเบอร์โทรศัพท์ของ BBT กับชื่อเต็มหน่อยค่ะ แล้วการที่เราส่งเอกสารไปให้เค้าพิจารณาเทียบวุฒิต้องเสียค่าใช้จ่ายมั๊ยค่ะ ประมาณเท่าไหร่ค่ะ เพราะอยากเปรียบเทียบระหว่างเทียบวุฒิ กับเอาวุฒิไปแปลเป็นเยอรมันแล้วประทับตรากระทรวงค่ะ 
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

Quote from: JojoSwiss on February 15, 2009, 05:50:07 PM

ขอบคุณ คุณBUAKAOมากนะคะสำหรับข้อมูล  :D

อยากรบกวนคุณ pan ของทราบเว็บไซด์ หรือเบอร์โทรศัพท์ของ BBT กับชื่อเต็มหน่อยค่ะ แล้วการที่เราส่งเอกสารไปให้เค้าพิจารณาเทียบวุฒิต้องเสียค่าใช้จ่ายมั๊ยค่ะ ประมาณเท่าไหร่ค่ะ เพราะอยากเปรียบเทียบระหว่างเทียบวุฒิ กับเอาวุฒิไปแปลเป็นเยอรมันแล้วประทับตรากระทรวงค่ะ 

ถึงคุณโจโจ้นะคะ นี่คือที่อยู่ของกรมนี้นคะ
Bundesamt fuer Berufsbildung und Technologie
Kontaktstelle Diplomanerkennung
Effingerstrasse 27
3003 Bern
Tel. +41 (0)31 322 21 29
www.bbt.admin.ch

ส่วนค่าใช้จ่ายไม่ต้องเสียคะ ก่อนจะส่งเอกสารไป (ถ่ายเอกสาร) คุณโจโจ้ควรโทรไปถามเจ้าหน้าที่ก่อนค่ะ  ว่าจะให้ส่งเข้าไปที่หัวข้อใน เพราะแพนไม่แต่ใจว่าจะต้องเข้าไปข้อหัวเดียวกันหรือไม่ ก็เลยไม่ได้ให้ลิงค์หัวข้อนั้นมา ยังไงโทรไปถามเจ้าหน้าที่เพื่อความแน่ใจก่อนนะคะ ตามเบอร์ที่ให้ไปข้างบน

แล้วทรานสคริปคุณโจโจ้ เป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทยคะ  ถ้าเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ไม่ต้องแปลเป็นภาษาเยอรมันคะ

ส่วนแพนมีแพลนจะคิดเรื่องเรียนต่อปีหน้าค่ะ ขอเรียนภาษาให้ดีก่อน  อาจจะต่อโทเลย เพราะใช้เวลาเรียนพอ ๆ กับ Berufsbildung
ยังไงถ้าคุณโจโจ้ทำเรื่องเทียบวุฒิได้ก็แจ้งด้วยนะคะ 

Jojo

ถึงคุณแพนค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล แล้วจะลองติดต่อดู ได้เรื่องได้ราวยังไงจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ เตรียมตัวมาดีค่ะ เพราะก่อนจะย้ายมาสวิสก็กลับไปขอวุฒิ ปวช.ปวส.เป็นภาษาอังกฤษมาไว้แล้วคิดว่าคงจะได้ใช้ตอนสมัครงาน ส่วนวุฒิ ป.ตรีดีที่เป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว  ;D

ตอนแรกโจ้ตั้งใจว่าจะเรียนอย่างคุณBUAKAO เพราะคิดว่าตัวเองเคยเรียนสายอาชีวะมาถ้าเรียนต่อเอาวุฒิที่นี่คงจะพอทำได้อยู่ ขอแค่ภาษาเยอรมันให้ปึกเท่านั้น ;D แต่พอได้ข้อมูลจากคุณแพนเรื่องเทียบวุฒิก็ทำให้จุดประกายไอเดียใหม่ ตรงที่เค้าจะเทียบวุฒิให้เฉพาะสายอาชีพ ก็เลยลองหาข้อมูลเปรียบเทียบดู มันก็เลยได้ข้อสรุปว่าถ้าเราสามารถเทียบวุฒิได้ก็จะประหยัดเงินกะเวลาลงไปเยอะพอสมควร แล้วไปเน้นเรียนภาษาอย่างเดียวให้ได้เซอร์ฯสักใบ ที่จะเป็นใบเบิกทางให้หางานทำได้น่าจะดีกว่า ณ ตอนนี้สำหรับโจ้น่ะ  ::)

kornnika

สวัสดีค่ะ คุณแพน คุณบัวขาวและคุณโจ้
เทวีเข้ามาแอบอ่านได้สองสามวันแล้ว เห็นหัวข้อน่าสนใจดีจัง เลยมาแอบตามข่าว วันนี้ทำงานแค่ครึ่งวัน เพราะบริษัทที่เยอรมันนีเขาปิด เราเลยได้รับผลบุญ ปิดกับเขาด้วยค่ะ ก็เลยมีเวลาเข้ามาอ่านและมาเขียนสักนิดหน่อย

คุณแพนอยู่ซังกาแลนด์เหรอคะ เพราะเห็นว่าเรียนที่เบเนดิค เทวีเองก็เคยเรียนที่เบเนดิคเหมือนกัน ที่มิโกรก็เคยเรียน แต่บอกตรงๆว่าห่วยมากๆ ไม่ได้ครึ่งของเบเนดิคเลยค่ะ เทวีว่าเบเนดิคดีที่สุดเท่าที่เรียนมา3โรงเรียน ในซังกาแลนด์ ตอนนี้ไม่เรียนแล้วค่ะ ทำแต่งาน ได้ปีเต็มแล้ว หลังจากจบคอร์ส C1 ของของเบเนดิคก็ได้งานทำเลย เห็นไหมคะ ว่าประสิธิภาพของโรงเรียนคับแก้วจริง 555
หากคุณแพนไม่รังเกียจ เทวียินดีรู้จักนะ เทวีชอบค่ะ คนขยันเรียน ขยันหาความรู้ โครงการพันแปดร้อยล้านนี่มีตลอด เทวีว่าคนๆนี้น่าสนใจ เหมือนคุณบัวขาว น่ะค่ะ เทวีว่าเธอเป็นผู้หญิงเก่งคนหนึ่งที่ทำทุกอย่างที่ขวางหน้า และส่วนใหญ่เธอก็ทำได้ดีด้วย อย่าบอกเธอนะคะ อันนี้แอบชม เดี่ยวเธอได้ใจ555

ยังไงก็ยินดีที่ได้รู้จักคุณแพนค่ะไม่ทราบอยู่ที่นี่นานหรือยังคะ เห็นว่าเรียนถึงB2แล้ว ยังไงก็สู้ต่อไปเหมือนที่คุณตั้งใจไว้นะคะ ส่วนคุณโจ้ก็อย่าเพิ่งท้อนะคะ A1 เป็นก้าวแรก มันต้องมีก้าวต่อไป ก้าวยาว แต่ให้มั่นคงไว้นะคะ โชคดีค่ะ ทุกคน หากมีอะไรที่พอช่วยได้ก็บอกนะคะ ยินดีคะ

nidnid

เมื่อกี้เข้าไปแอบอ่านกระทู้เก่าของคุณเทวี  คุณเทวีก็น่าสนใจค่ะ  แพนก็ชอบคนขยันเหมือนกันค่ะ
แพนอยู่ที่ทอยเฟนค่ะ  อยู่ได้ปีกว่า ๆ แล้วค่ะ แล้วไม่ทราบว่าคุณเทวียังอยู่ซังกาเลนท์ไหมค่ะ

kornnika

คุณแพนค่ะ เข้ามาคุยในmsn ดีกว่า ตอนนี้ ออนไลน์อยู่ค่ะ saiong@hotmail.com

Jojo

ได้เห็นคนไทยประสบความสำเร็จในสวิส ทำให้มีกำลังใจขึ้นมามาก  ;D อยากไปเรียนที่เบเนดิกเหมือนกันแต่ติดตรงระยะทางและคนดูลูก เพราะจากที่อ่านกระทู้เก่า ๆ ก็จะเห็นว่าส่วนใหญ่จะเรียนกันที่เบเนดิก ตอนนี้ก็มีปัญหากับมิโกรอีกแล้ว อยู่ดี ๆ พวกก็ยกเลิกคอร์สที่จะต้องเรียนต่อ หนังสือก็เพิ่งซื้อ เรียนไปได้แค่สองบท กลับไม่สอนต่อซะงั้น เพราะมีนักเรียนที่จะเรียนต่อไม่ถึง 5 คน..เซ็งเลย ???

ส่วนเรื่องเทียบวุฒิ โจ้ได้ให้แฟนสแกนทรานสคริปแล้วส่งไปทางอีเมล์แล้วค่ะ เค้าตอบกลับมาว่าต้องส่งไปยังอีกหน่วยงานหนึ่ง ตอนนี้ก็รอคำตอบอยู่ค่ะ ว่าเค้าจะว่ายังไง;)

nidnid

ส่วนเรื่องเรียนต่อ เซไอนส์  แพนคิดว่าคงอาจจะกลับไปเรียนที่เบเนดิกส์  แต่ดูก่อน เพราะไม่ค่อยชอบพนักงานที่นั้น ซึ่งเราไม่สามารถจะคอมเพลนได้เนื่องจากหล่อนมีตำแหน่งสูงมาก อาจจะไปที่อินลิงกัวคงไม่เรียนต่อที่มิโกรส 

วันนี้จะไปที่เบิร์น  มีคอนเสริ์ตปาน ธนพร ที่ ดอน คามิลโล  ไม่ทราบว่าคุณโจ้อยู่เบิร์นไหมค่ะ

Jojo

โจ้ไม่ได้อยู่เบิร์นค่ะ โจ้อยู่โอลเทน และที่สำคัญไปไหนยังไม่เป็นเลย ยังมิสามารถออกจากนอกเมืองได้อ่ะ :'(

nidnid

น่าเสียดายนะคะ  ;D แต่ไม่เป็นไรค่ะ เราคุยกันในนี้ก็ได้

พูดถึงเรื่องเรียนที่มิโกรส  ตอนที่แพนจะเรียน อาซวาย ตอนแรกจะเรียนที่มิโกรส แต่คอร์สเปิดสอนไม่ได้เนื่องจากคนน้อย ก็เลยไปเรียนที่เบเนดิกส์จนจบคอร์สเบไอนส์  จากนั้นก็มาเรียนที่มิโกรส  สามีก็บ่นว่าทำไมต้องเปลี่ยนที่เรียนบ่อย ๆ ก็เราอยากดูว่าที่อื่นสอนเป็นยังไง ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่างอินลิงกัว และเบเนดิกส์ แต่เบเนดิกส์เป็นอินเทนซีฟ เรียนตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์ ทุกเช้า อยากเรียนตอนเย็น เพราะจะได้ไม่กระทบงาน  หากหางานได้ ก็จะไม่เสียโอกาสการทำงาน ก็เลยอยากเรียนตอนเย็น

ไม่ Reklamation เลยคุณโจ้  อย่างนี้เขาจะต้องจ่ายคืนให้เรา  อาจจะไม่ทั้งหมด แต่ต้องคืน  ส่วนหนังสือ ก็ถือว่าซื้อมาเรียนที่บ้าน แต่ถ้าเขาจ่ายค่าหนังสือคืนให้ก็ดีไป

Jojo

พรุ่งนี้ไปเรียนเป็นวันสุดท้าย ก็จะรอดูว่าเค้าจะสรุปว่ายังไงกะคอร์สต่อไป ยังไงโจ้คงโวยแน่ ๆ  โวยแบบเยอรมันไม่แข็งแรงเนี่ยละค่ะ เหมือนหลอกให้ซื้อหนังสือเลย >:(

nidnid

ตอนนี้แพนตัดสินใจที่จะไปเรียนต่อที่เบเนดิกส์ จนจบ เซซวาย เพราะว่าถ้าไม่จบจนถึงเซซวาย โอกาสได้งานดี ๆ คงไม่มี
อีกอย่างถ้าจบเซซวายแล้ว จะทำอะไรก็คงจะง่ายกว่า แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเมื่อจบเซซวายแล้ว จะได้งานหรือเปล่า ;D ;D

Jojo

เข้ามาให้กำลังใจคุณแพน ;D

อย่าเพิ่งท้อน่า...ถ้าไม่เลือกงาน ไม่เกี่ยงงาน ยังไงก็ต้องได้ทำงานซิ  ;D

คุณแพนจะไปถึงเซซวายแล้ว โจ้ยังเพิ่งจะเริ่มอาอาย...สู้ สู้ กันต่อไปเถอะ ;D

nidnid

สู้ ๆ ค่ะคุณโจ้ อาไอนส์ คือจุดเริ่มต้น เพราะฉะนั้นก้าวไปทีละก้าวอย่างมั่นคงค่ะ
คนไทยสู้ อยู่แล้ว