สวัสดีป้าพรและเพื่อนๆค่ะ

Previous topic - Next topic

ยาหยี

สวัสดีค่ะป้าพร ป้าค่ะหนูอ่านเรื่องของลุงและป้าแล้ว รู้สึกเห็นใจป้ามากๆเลยค่ะ ลุงก็อาการย่ำแย่ ป้าก็เครียด  เป็นกำลังใจให้ป้าอีกคนนะค่ะ อดทน และดูแลซึ่งกันและกันนะค่ะป้า  

ที่หนูหายไปไม่ได้ลืมป้าและเพื่อนๆนะค่ะ เหตุที่ไม่ได้เข้ามาทักทายป้าเพราะว่าหนูย้ายบ้านค่ะ บ้านใหม่สร้างเสร็จแล้ว เลยย้ายเข้าไปอยู่ แต่สนามหญ้าและสวนยังจัดไม่เสร็จหรอกค่ะป้า     พอย้ายบ้านก็เลยยุ่งๆนะค่ะ  แถมเนตก็ใช้ไม่ได้อีกค่ะ  แต่ก็ดีอีกแบบนะค่ะป้าพอไม่ได้เข้าเนต  ก็มีเวลาสะสางงานบ้าน ทำโน่นทำนี่ไปเรื่อยๆ  แถมวุ่นๆอยู่กะเจ้าตัวเล็กอีกค่ะ

อาการลุงดีขึ้นหรือยังไง ป้าช่วยมาส่งข่าวหน่อยนะค่ะ
 น้องนิด ป้าตุ้ม คุณเทียนหอม แจง บอมย์ บัวขาว ตกหล่นใครอย่าโกรธกันนะค่ะ  สบายดีกันทุกคนไหมค่ะ คิดถึงนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0523 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

น้องเกตุ น้องต๋อย สบายดีกันทุกๆคนนะค่ะ วันนี้มาหาและทักทาย และเอารูปบ้านใหม่มาให้ชมด้วยค่ะ

ยาหยี

ยาหยี

ถ้าป้าพรหรือเพื่อนๆอยากดูรูปทั้งหมดตามลิงค์ไปดูได้นะค่ะ รูปมันเยอะค่ะ กลัวเวปป้าโหลดช้า ต้องขอโทษป้าและเพื่อนๆด้วยนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 ขอบใจมากที่เข้ามาส่งข่าวของบ้านที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว
 ป้าแวะเข้าไปดูbloggangมีหน้าตาสวยมากเลยชอบมาก
 และแวะเข้าไปดูบ้านสวยมากเลย
 ถ้าสวนเสร็จจะสวยขนาดไหนแต่อย่าเพิ่งลงมือปลูกดอกไม้อะไรมาก
 เพราะเดือนหน้า(พฤษภาคม)อากาศจะเปลี่ยนแปลงลง  
 ปีนี้อากาศร้อนผิดปรกติ
 ปีที่แล้วจะมีอุณหภูมิถัวเฉลี่ยประมาณ10กว่าองศา
 จะมีอุหภูมิสูงประมาณ23องศาไม่กี่วันเอง
 สวนป้ายังไม่กล้าปลูกดอกไม้ช่วงนี้
 เพราะเดือนหน้าอุณหภูมิจะลดหนาวเย็นลง
 เท่าที่ดูจากสมุดบรรทึกอุณหภูมิบางวันลดถึง6องศา
 หลานโตขึ้นมากเลย เชื่อจ๊ะว่ายาหยีมีงานทำมาก
 แต่เป็นงานที่ทำแล้วมีความสุข
 ดีใจกับความสำเร็จ กับความสุขของยาหยีและครอบครัว

คนเก่าๆหายหน้าไปหมดเลย คงจะยุ่งกับการทำงานและครอบครัว
 และการดำเนินชีวิต

ขอบใจมากสำหรับความเป็นห่วง
 ลุงอาการดีขึ้นมากแล้วสามารถยกแขนขึ้นสูงถึงไหล่ได้แล้ว
 สำหรับเท้าป้าก็ยังมีอาการปวดบางครั้งและปีนี้คงจะเดินเขาสูง
 ไม่ได้เหมือนเดิมคงต้องรอดูไปก่อน
 อาการเครียดจนไมแกรนขึ้นช่วงนี้ดีขึ้นมาก
 เมื่อสุขภาพจิตดีขึ้นสุขภาพก็ดีขึ้นตามมา
 ป้าเองช่วงนี้กำลังนั่งพิจารณากับความไม่แน่นอนบางอย่าง
 และอยู่ในการตัดสินใจซึ่งยอมรับว่าเสียดายเหมือนกัน
 ถ้าตัดสินต่อการยุติ  การตัดสินใจอยู่ระหว่าง 40/60%

ขอบใจอีกครั้งสำหรับความห่วงใยและเข้ามาส่งข่าว
 ฝากจูบหลานด้วยนะจ๊ะ

ยาหยี

สวัสดีค่ะป้า เข้ามาหาป้าพร้อมกะข่าวที่ชวนให้น่าดีใจอาการของลุงดีมากขึ้น ขอให้ลุงดีขึ้นเรื่อยๆนะค่ะ
 ส่วนป้าเท้ายังปวดอยู่ ปีนี้ป้าก็งดเดินเขาสูงๆนะค่ะหันมาเดินออกกำลังนิดๆหน่อยๆตามทุ่งก็ได้ค่ะ  อีกอย่างอาการไมเกรนหายแล้ว  รู้สึกดีกะป้ามากๆเลยค่ะ ไมเกรนนี่ปวดมาแต่ละทีคงทรมานน่าดู

จริงเหรอค่ะป้าอากาศเดือนหน้าอุณหภูมิจะลดลง หนูก็ว่าแล้วปีนี้ทำไมมันร้อนเร็วผิดปกติ เพิ่งจะเมษาเอง  ปกติเดือนเมษาบางทีหิมะยังตกอยู่เลยนะค่ะ หนาวด้วย

ขอบคุณป้าด้วยนะค่ะที่ร่วมแสดงความดีใจกะบ้านใหม่  และอีกอย่างป้าบอกคนเก่าๆหายไปอันนี้หนูก็เข้าใจค่ะเพราะว่าบางทีก็คงติดธุระหน้าที่นะค่ะป้า

ก่รติดสินต่อการยุติเว๊ปนี้เหรอค่ะป้า ถ้าป้ายุติน่าเสียดายมากๆเลยค่ะเว๊ปป้ามีสาระและช่วยเป็นแหล่งข้อมูลได้ดีมากๆเลยค่ะ

แต่หนูก็คิดว่าการตัดสินใจของป้า ต้องเลือกสิ่งที่ดีอยู่แล้วใช่ไหมค่ะป้า

ป้ารักษาสุขภาพนะค่ะ

miko

หวัดดีคะ ป้า พี่ยาหยี  
 เข้ามาชมบ้านพี่ยาหยี
 บ้านสวยมากๆๆเลยคะพี่
 สุดยอดจริงๆ บ้านในฝัน มิโกะเลย..
 ปล.ลูกสาวพี่น่ารักม๊ากก ยิ่งโตยิ่งสวย..

ยาหยี

สวัสดีค่ะมิโกะสบายดีนะค่ะ พี่ไม่ได้คุยกะมิโกะนานมากๆเลยค่ะ  
 ขอบคุณนะค่ะที่ชมทั้งบ้านและลูกสาวพี่ มิโกะมีน้องยังค่ะ

miko

หวัดดีคะ พี่ยาหยีบ้านพี่สวยจริงๆเลยนะคะ คงจะสร้างแพงน่าดู
 เฮ้อ..น่าอิจฉาพี่ยาหยีจริงๆ สามีก็หล่อ ลูกชายก็ยังหล่ออีก แถม..
 ลูกสาวยังน่ารักสุดๆๆ  พี่ยาหยีก็เป็นแม่ลูกสองที่ น่ารักอีก ช่างเป็นครอบครัวที่อบอุ่นอะไรอย่างนี้ ..พอมามองตัว มิโกะ แฟนก็งั้นๆ ..
 ลูกก็ยังไม่มี ทํางานตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน๊อต ก็ยังชักหน้าไม่ถึงหลังเลย..เฮ้อ...พูดแล้วเศร้า วาสนา มิโกะ คงจะได้เป็นแค่ เจ้าของบ้านมือสอง เพราะสามีไม่มีเงินสร้างใหม่ ขนาดสามี ทํางานเกี่ยวกะสร้างบ้านนะเนี่ย เร็วๆนี้ มิโกะคงจะได้ไปอยู่แถวๆชานเมือง ชูริคนะพี่ เพราะสามีกะลังจะดาวน์บ้านมือสอง แล้วมาผ่อนกับธนาคารต่อ อิอิ ก็ยังดีกว่าเช่าเค้าอยู่นะพี่ ว่ามะ คือว่าเช่าเค้าอยู่มันแพง อิอิ..
 ฝากจูปน้องจัสมิน สุดสวยด้วยนะพี่

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 อากาศร้อนมากเลยช่วงนี้ ป้าเป็นโรคภูมิแพ้ไปไหนไม่ได้เลย
 ปวดหัวสุดๆ ตาแดงไปหมดกินยาจนเบื่อ
 อยากให้ฝนตกเกสรดอกไม้จะได้เบาลงไปได้บ้าง
 เกี่ยวกับการยุติทำเวบป้าเองก็คิดมากยอมรับว่าเสียดายถ้าจะเลิก
 อยากให้คนไทยในสวิตฯมาช่วยให้ข้อมูล
 ช่วยเหลือกันคนละเล็กละน้อย และอยากให้เวบนี้
 เป็นศูนย์กลางคนไทยทุกคนได้แต่หวังเท่านั้น
 เวบนี้จะมีอายุครบ4ขวบอีกไม่กี่เดือนข้างหน้าไวมากจริงๆ
 ยอมรับว่าบางครั้งท้อใจมาก ยอมรับว่าช่วงหลังๆมีปัญหาหลายอย่าง
 ด้านสุขภาพที่เป็นปัญหาใหญ่ไม่ว่าจะเป็นสายตา  หลัง..นั่งนานไม่ได้
 และเริ่มมีปัญหาสมาธิสั้นมาก  และเวลาโดยเฉพาะหน้าร้อน
 จะไม่คอ่ยอยู่บ้านเลย  
 ขอขอบคุณมากสำหรับกำลังใจและความปรารถนาดีที่มีให้ป้าตลอด

pall

สวัสดีจ๊ะmiko
 เห็นรูปKnutแล้วน่ารักมากเลย
 เป็นอย่างไรบ้างไปเที่ยวเมืองไทยสนุกไหม
 ดีใจที่แวะเข้ามาทักทายกันจ้า

miko

หวัดดีคะป้า มิโกะ สงสารป้าจังเลย เห็นป้าเป็นโรคเยอะ มิโกะ ก็สงสาร เหลือเกิน..พลอยให้นึกถึงแม่ที่บ้าน แม่ก็โรคเยอะเหมือนกัน เป็นเบาหวาน อยู่ดีๆ เบาหวานมันพัฒนามาเป็นโรคไต วันดีคืนดี ก็เหยี่ยวไม่ออก นําท่วมปอดมั้ง ทั้งๆที่แม่ก็ยังไม่แก่เลย เพิ่งจะ 57 ปีเอง ต้องมานั่งฟอกไตทุกๆอาทิตย์ ไปฟอกที ก็เหนื่อยกลับมา มิโกะเห็นสภาพแม่แล้วก็ได้แต่ เศร้าใจ สงสารจนบอกไม่ถูก ..ก่อนหน้าที่แม่จะเป็นโรคไต เบาหวานก็ขึ้นตา พอพาไปรักษาตาจนหายขาด มันก็มาลงที่ขาอีกรักษาขาจนหายดี ต้องมาฟอกไตต่อ เฮ้อ..เกิดมาทั้งทีทําไมต้องมีโรคเยอะอย่างี้..ไม่เข้าใจ ...กลับเมืองไทยก็ๆไม่มีอะไรสนุกหรอกคะ ป้า เพราะไปดูแลแม่ พาแม่ไปหาหมอ อาบนําเช็ดตัวให้แม่ ได้อยู่ไกล้ๆแม่ ทําอะไรให้แม่ ก็รู้สึกมีความสุขแล้วล่ะคะ ไม่รู้ว่าแม่จะอยู่กับเราได้อีกนานเท่าไหร่ พอมีเวลาว่าง มิโกะ ถึงต้องกลับเมืองไทยทุกครั้งไงคะ ป้า .....เฮ้อ..เล่ามาเสียยาว ยังไง มิโกะ ก็ขอเป็นกําลังใจให้ป้านะคะ สู้กับโรคกับภัย เอาชนะมันให้ได้ ถ้าเอาชนะไม่ได้ก็ขอให้ อย่ายอมแพ้มัน มิโกะจะเป็นกําลังใจให้

ยาหยี

สวัสดดีค่ะมิโกะ อย่าอิจฉาพี่เลยค่ะถ้ามิโกะมาเห็นพี่แล้วอาจเปลี่ยนใจลูกสองนี่เหนื่อยสุดๆเลยค่ะ  หาเวลาเป็นส่วนตัวน้อยมาก เวลาทั้งหมดลูกๆแย่งไปหมดเลยค่ะ แม้แต่เวลาทานข้าวบางทียังไม่ค่อยมีเลยค่ะทานๆไปยังไม่ได้2ช้อนเลยเรียกอีกแหละ    มีเวลาก็ช่วงลูกๆหลับค่ะเว๊ปเข้ามาหาเพื่อนๆได้ แต่มันก็เป็นอะไรที่สุขใจ พี่คิดว่าคงเหนื่อยตอนเค้ายังเล็กๆนี่แหละค่ะเหนื่อยกาย  แต่พอโตก็คงทั้งเหนื่อยใจรึเปล่านะค่ะ คิดว่า

ส่วนเรื่องบ้านนี้พ่อกะแม่สามีท่านทั้งสองมีส่วนช่วยเยอะเลยค่ะในเรื่องของเงินนะค่ะ ท่านซื้อที่ดินให้ค่ะ ส่วนเรื่องปลูกบ้านพวกพี่ก็วางเงินไปกี่เปอร์เซนตืแล้วแต่ราคาของบ้านค่ะ แต่อย่างน้อยต้อง20เปอร์เซนต์ ที่เหลือก็ให้ผ่อนแบงค์ค่ะ   แต่การปลูกบ้านที่นี่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ไหนจะต้องจ่ายทนาย ไหนจะต้องจ่ายให้เกมายเด้ อีกจิปาถะ เพราะฉนั้นเรื่องเงินต้องพร้อมค่ะ

มิโกะผ่อนบ้านมือสองก็ดีนะค่ะ พี่ว่าบ้านมือสองที่สวิสฯนี่สภาพดีมากๆเลยนะค่ะ และอีกอย่างพี่มองว่ามันเป็นส่วนตัวดีกว่าเช่าเค้านะค่ะ เราเช่าเค้าไม่มีวันได้มาเป็นของเรา  แต่ถ้าเราผ่อนเรายังมีโอกาส จะ15หรือ20ปีก็เหอะจริงไหมค่ะ

เรื่องงานน้องมิโกะมีงานทำดีกว่าไม่มีงานทำค่ะ หนูยังมีโอกาสทำไปเถอะค่ะยังไม่มีลูก  ถ้ามีลูกแล้วก็คงยากเพราะว่าต้องทุ่มเทเวลาทั้งหมดให้ลูกค่ะ

อายุมิโกะยังน้อยอยู่ใช่ไหมค่ะ ไม่เป็นไร พร้อมเมื่อไหร่ก็คงปล่อยให้มีใช่ไหมค่ะ